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UJUMBE WA MWENYEKITI 

Umeteuliwa kuwa Msimamizi wa Uchaguzi, nafasi ambayo ina majukumu 
mazito yenye heshima na dhamana kubwa kitaifa katika uendeshaji wa uchaguzi. 
Ili kufanikisha utekelezaji wa majukumu hayo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
imeteua watendaji wengine ambao watakusaidia kutekeleza shughuli za uchaguzi 
katika halmashauri yako kwa ngazi ya jimbo na kata.  

Katika utekelezaji wa majukumu yako ya kiuchaguzi unapaswa uzingatie Katiba 
ya Nchi, Sheria za Uchaguzi na Kanuni zake, Maadili ya Uchaguzi na Maelekezo 
mbalimbali yanayotolewa na Tume. Aidha, ili kufanikisha majukumu hayo ni 
muhimu kuvishirikisha vyama vya siasa na wadau wengine wa uchaguzi katika 
masuala ambayo wanastahili kushirikishwa.  

Ukizingatia hayo, utawezesha kuwa na uchaguzi huru, wa haki, wa wazi na wa 
kuaminika. Hivyo, utakuwa umechangia katika kuilinda amani na kukuza 
demokrasia nchini.  

Nakutakia kila la kheri na mafanikio katika kazi hii. 
 

JAJI WA RUFAA (MST.) SEMISTOCLES S. KAIJAGE 
Mwenyekiti 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
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DIBAJI 

Kwa mujibu wa kifungu cha 126 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 
Tume imepewa mamlaka ya kuandaa maelekezo mbalimbali kwa ajili ya 
watendaji wa uchaguzi ili kuwezesha utekelezaji bora wa majukumu yao.  

Hivyo, maelekezo haya yameandaliwa kuwawezesha Waratibu wa Uchaguzi wa 
Mikoa, Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
kusimamia uendeshaji wa uchaguzi kwenye maeneo yao. 

Maelekezo yaliyomo katika kitabu hiki yamebainisha namna ya kutekeleza kwa 
ufanisi shughuli za msingi zinazofanyika katika kipindi cha uchaguzi ambazo ni 
pamoja na uteuzi wa wagombea, uteuzi wa watendaji wa vituo, kampeni za 
uchaguzi, usimamizi wa Maadili ya Uchaguzi, ugawaji na usambazaji wa vifaa 
vya uchaguzi, zoezi la upigaji kura, kuhesabu kura, kujumlisha kura na 
kutangaza matokeo ya uchaguzi.  

Hivyo, pamoja na maelekezo haya, Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa, 
Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya jimbo 
na kata mnapaswa pia kuzingatia:- 

(i) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977; 

(ii) Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343; 

(iii) Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292; 

(iv) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287; 

(v) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288; 

(vi) Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278; 

(vii) Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020;  

(viii) Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020; 

(ix) Vijitabu vingine vya maelekezo vilivyotolewa na Tume, yaani: - 

• Maelekezo kwa Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia Kura; 

• Maelekezo kwa Vyama vya Siasa na Wagombea; 

• Maelekezo kwa Makarani Waongozaji Wapiga Kura; 

• Maelekezo kwa Mawakala wa Vyama vya Siasa; 

• Mwongozo wa utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura; 
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• Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020; 

• Mwongozo wa Watazamaji wa Uchaguzi; na 

• Maelekezo mengine yatakayotolewa na Tume. 

Tume inatarajia kuwa mtatekeleza majukumu mliyopewa kwa ufanisi na weledi. 
Aidha, Tume itakuwa tayari kutoa ufafanuzi wa suala lolote pale itakapohitajika. 
 

DKT. WILSON MAHERA CHARLES 
Mkurugenzi wa Uchaguzi 
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SURA YA KWANZA 

UTEUZI WA WATENDAJI WA UCHAGUZI 

1.1. Uteuzi wa Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 8(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, Tume inaweza kuteua Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa kwa nyadhifa 
zao au kwa majina yao kwa ajili ya kuratibu shughuli za uchaguzi katika 
mikoa. 

1.2. Uteuzi wa Wasimamizi wa Uchaguzi 

Kwa lengo la kusimamia uchaguzi na kwa kuzingatia kifungu cha 7(1) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, na kifungu cha 9(1) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Wakurugenzi wa Halmashauri 
za Majiji; Wakurugenzi wa Halmashauri za Manispaa; Wakurugenzi wa 
Halmashauri za Miji; na Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za 
Wilaya watakuwa Wasimamizi wa Uchaguzi kwa nyadhifa zao.  

Kwa mujibu wa kifungu cha 7(3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, na kifungu cha 9(6) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 
ya 292, Tume inaweza kumteua mtumishi mwingine yeyote wa umma kwa 
jina au kwa wadhifa kuwa Msimamizi wa Uchaguzi pale inaporidhika 
kwamba kwa mazingira yaliyopo Mkurugenzi aliyetajwa katika sheria 
hawezi kusimamia uchaguzi. Iwapo Tume itaamua kufanya hivyo, 
Mkurugenzi wa Halmashauri husika hatakuwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

1.3. Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 7(2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, na kifungu cha 9(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 
ya 292, Tume inaweza kuwateua kwa nyadhifa au kwa majina Wasimamizi 
Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya jimbo na kata miongoni mwa watumishi 
wa umma kwa idadi itakayoona inafaa. Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi watatekeleza majukumu yao chini ya Wasimamizi wa Uchaguzi. 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi anaweza kutekeleza majukumu ya 
Msimamizi wa Uchaguzi. 

1.4. Maafisa Uchaguzi 

Kwa kuzingatia kifungu cha 8(2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, Tume huwatumia Maafisa Uchaguzi waliopo katika halmashauri 
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kuwasaidia Wasimamizi wa Uchaguzi. Maafisa Uchaguzi watatekeleza 
majukumu ya kiutawala yanayohusiana na uchaguzi kwa kufuata 
maelekezo ya Msimamizi wa Uchaguzi. 

1.5. Uwajibikaji wa Watendaji 

Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa na Wasimamizi wa Uchaguzi 
wanawajibika kwa Tume. Aidha, Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya jimbo na kata na Maafisa Uchaguzi wanawajibika kwa Msimamizi 
wa Uchaguzi. 

1.6. Kiapo na Tamko 

Kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yao, Waratibu wa Uchaguzi wa 
Mikoa, Wasimamizi wa Uchaguzi, Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya jimbo na kata na Maafisa Uchaguzi wanatakiwa kuapa kiapo cha 
kutunza siri na kutoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa 
mwanachama wa chama cha siasa mbele ya Hakimu kama ifuatavyo: - 

(i) Kiapo cha Kutunza Siri 

Kiapo cha kutunza siri hutolewa kwa mujibu wa kifungu cha 7(5) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 9(5) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Aidha, kwa mujibu wa kanuni 
ya 16(1) (a) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na 
kanuni ya 14 (1) (a) ya Kanuni za Uchaguzi ya Serikali za Mitaa (Uchaguzi 
wa Madiwani) za mwaka 2020 kiapo hicho hutolewa katika Fomu Na. 6. 

(ii) Tamko la Kujitoa Uanachama au Kutokuwa Mwanachama wa 
Chama cha Siasa 

Tamko hili hutolewa kwa mujibu wa kanuni ya 16(1)(b) ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 14 (1)(b) ya 
Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020 kwa kujaza Fomu Na. 7. 
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SURA YA PILI 

MAJUKUMU YA WARATIBU WA UCHAGUZI WA MIKOA NA 
WASIMAMIZI WA UCHAGUZI 

2.1. Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 8 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, kikisomwa pamoja na kanuni ya 9(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais 
na Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020 majukumu ya 
Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa ni:- 

(i) Kuratibu taarifa mbalimbali zinazohusiana na uchaguzi katika 
halmashauri au majimbo yaliyopo katika mkoa; 

(ii) Kuratibu na kuhakikisha vifaa vya uchaguzi vinapatikana kwa idadi 
inayohitajika na kwa muda uliopangwa; na 

(iii) Kuratibu upatikanaji wa rasilimali na mambo mengine muhimu 
yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi katika halmashauri 
au majimbo yote kwenye mkoa. 

Aidha, katika kutekeleza majukumu yake Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa 
atatakiwa kushirikiana na kushauriana na Wasimamizi wa Uchaguzi 
waliopo katika mkoa. 

2.2. Msimamizi wa Uchaguzi 

Majukumu ya Msimamizi wa Uchaguzi ni pamoja na:- 

(i) Kuwa kiongozi mkuu kiutawala na kisheria katika shughuli zote za 
uchaguzi ndani ya halmashauri, majimbo na kata; 

(ii) Kupokea vifaa kutoka Tume, kuvihifadhi na kusambaza kwenda 
katika vituo vya kupigia kura, pia kukusanya na kuhifadhi vifaa 
hivyo katika hali ya usalama baada ya uchaguzi; 

(iii) Kusimamia fedha za uchaguzi na kufanya matumizi yote ya fedha 
hizo kwa mujibu wa Sheria za Fedha za Umma, Sheria ya Manunuzi 
ya Umma, Sheria za Uchaguzi na Maelekezo ya Tume; 

(iv) Kuteua na kuwaapisha watendaji wa vituo watakaomsaidia katika 
utekelezaji wa shughuli za uchaguzi kwa idadi itakayoelekezwa na 
Tume. Watendaji hao ni: - 
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(a) Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia Kura (Presiding Officers); 

(b) Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo vya Kupigia Kura (Polling 
Assistants); 

(c) Walinzi wa Vituo vya Kupigia Kura; na 

(d) Makarani Waongozaji Wapiga Kura (Direction Clerks). 

(v) Kuwaapisha mawakala wa vyama vya siasa na kuwatambulisha 
kwa watendaji wa vituo vya kupigia kura; 

(vi) Kuratibu na kusimamia utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura katika 
majimbo na kata zilizopo katika halmashauri yake kwa mujibu wa 
maelekezo ya Tume; 

(vii) Kutoa mafunzo kwa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata, Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia Kura, Wasimamizi 
Wasaidizi wa Vituo vya Kupigia Kura na Makarani Waongozaji 
Wapiga Kura; 

(viii) Kutoa fomu za uteuzi kwa wagombea waliopendekezwa na vyama 
vyao; 

(ix) Kuteua wagombea Ubunge na Udiwani; 

(x) Kushughulikia pingamizi za wagombea; 

(xi) Kutoa fomu za rufaa na kuzipokea kwa niaba ya Tume; 

(xii) Kuratibu kampeni za wagombea ngazi ya jimbo na kata; 

(xiii) Kusimamia utekelezaji wa Maadili ya Uchaguzi katika jimbo na 
kata; 

(xiv) Kutoa Tangazo la Uchaguzi (Notice of Election) katika halmashauri, 
jimbo, kata na kituo; 

(xv) Kuhakikisha kuwa anafanikisha uchaguzi katika halmashauri, jimbo 
na kata kwa kuandaa mipango mizuri ya uendeshaji wa uchaguzi. 
Ili aweze kufanya hivyo kwa ufanisi, ni muhimu ayaelewe vema 
mazingira ya jimbo na kata yanayoweza kuathiri uchaguzi katika 
hatua mbalimbali. Mambo anayotakiwa kuyaelewa na kuyatafakari 
kwa umakini ni pamoja na:- 

(a) Hali ya kijiografia; 

(b) Hali ya usafiri na mawasiliano; 

(c) Hali ya kisiasa na kijamii; 
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(d) Hali ya kiuchumi; na 

(e) Matukio mbalimbali yaliyowahi kutokea na yanayoweza 
kuathiri ufanisi wa uchaguzi kwa ujumla. 

(xvi) Kufanya maandalizi ya vituo vya kupigia kura; 

(xvii) Kusimamia zoezi la kupiga kura, kuhesabu kura, kujumlisha kura, 
kutangaza matokeo ya uchaguzi na kutuma matokeo hayo Tume 
kwa haraka; 

(xviii) Kushirikiana na kushauriana na Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 

(xix) Kuandaa taarifa ya mwenendo wa zoezi zima la uchaguzi na 
kuiwasilisha Tume katika kipindi kisichozidi mwezi mmoja baada 
ya uchaguzi; 

(xx) Kuandaa taarifa ya mapokezi na matumizi ya fedha za uchaguzi na 
kuiwasilisha Tume si zaidi ya miezi miwili baada ya uchaguzi; na 

(xxi) Kutekeleza majukumu mengine yoyote ya kiuchaguzi kama 
itakavyoelekezwa na Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi.  

Angalizo:  

Katika kufanya uteuzi wa watendaji waliotajwa kwenye kipengele cha 2.2 (iv), 
Tume inashauri kutoa kipaumbele kwa makundi maalum kama vile wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu wenye uwezo wa kufanya kazi za uchaguzi. 
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SURA YA TATU 

DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

3.1.  Daftari na Orodha ya Wapiga Kura 

Tume itawapatia Wasimamizi wa Uchaguzi Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura na orodha ya wapiga kura kwa kila kituo cha kupigia kura.  Daftari 
hilo ndilo litakalotumika Siku ya Uchaguzi. 

Tume itatoa nakala tete (soft copy) ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
kwa vyama vya siasa. Hata hivyo, Daftari rasmi litakalotumika Siku ya 
Uchaguzi katika kila kituo ni lile litakalotolewa na Msimamizi wa 
Uchaguzi. 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura litaonesha wapiga kura 
wanaoruhusiwa kupiga kura katika kituo cha kupigia kura.  

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa kila kituo litakuwa na idadi ya 
wapiga kura itakayoelekezwa na Tume na litaonesha taarifa zifuatazo 
kwa kila mpiga kura:- 

(a) Jina kamili la mpiga kura. 

(b) Jinsi. 

(c) Tarehe na mwaka wa kuzaliwa. 

(d) Picha ya mpiga kura. 

(e) Namba ya mpiga kura. 

3.2.  Mpiga Kura Kutambua Kituo chake cha Kupigia Kura 

Orodha ya wapiga kura kwa kila kituo itabandikwa siku nane (8) kabla ya 
Siku ya Uchaguzi ili wapiga kura walioandikishwa wapate fursa ya 
kutambua vituo watakavyopigia kura. Vilevile, Tume imeandaa utaratibu 
utakaomuwezesha mpiga kura kukagua taarifa zake zilizomo kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na kutambua kituo atakachopigia kura.  

Mpiga kura anaweza kujua kituo chake cha kupigia kura kwa kufuata 
utaratibu ufuatao:- 

1. Kuhakiki kwa kutumia mfumo wa Voters’ Interaction System (VIS) ambapo 
mpiga kura atafanya yafuatayo:-  

(i) Atabofya namba *152*00#. 

(ii) Atachagua namba 9 (Uchaguzi Mkuu). 
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(iii) Atachagua namba 1 (Uhakiki wa taarifa za mpiga kura). 

(iv) Ataingiza namba ya kadi ya mpiga kura bila kuweka herufi “T” 
wala alama “- “. 

(v) Ataona ujumbe unaosomeka “ombi lako limepokelewa na 
linashughulikiwa, utajulishwa kwa ujumbe mfupi (SMS) hivi 
punde”.  

(vi) Atapokea ujumbe mfupi utakaonesha taarifa zake na kituo cha 
kupigia kura. 

2.  Kuhakiki kwa kupitia kituo cha huduma kwa wapiga kura (Call Centre) 
ambapo wapiga kura watapaswa kupiga simu Na. 0800112100 na kupata 
usaidizi wa kuhakiki taarifa zao. 

3. Kuhakiki kwa kutumia tovuti ya Tume ambayo ni www.nec.go.tz ambapo 
mpiga kura atafanya yafuatayo:- 

(i) Ataona sehemu iliyoandikwa”Uhakiki”. 

(ii) Atabofya sehemu iliyoandikwa “mfumo wa uhakiki taarifa za 
mpiga kura”. 

(iii) Itatokea sehemu iliyoandikwa ingiza namba ya mpiga kura na 
ataingiza namba yake kama ilivyoandikwa kwenye kadi ya mpiga 
kura. Kwa mfano T-1400-0073-149-0. 

(iv) Akikamilisha atabofya sehemu iliyoandikwa “tafuta” na taarifa zake 
zitaonekana. 
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SURA YA NNE 

UTEUZI WA WAGOMBEA WA KITI CHA RAIS NA MAKAMU 
WA RAIS 

4.1. Siku ya Uteuzi  

Kwa mujibu wa kifungu cha 32 (1), (2) na (3) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, siku ya uteuzi ni siku itakayotangazwa na Tume 
kuwa ndiyo siku ambayo wagombea watawasilisha Fomu za Uteuzi Tume. 
Fomu hizo sharti ziwasilishwe si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku 
ya uteuzi. Mkurugenzi wa Uchaguzi anatakiwa kuwepo ofisini kuanzia saa 
moja na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni. Uteuzi wa 
wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais utafanywa na Tume. 

4.2. Sifa za Mgombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

Kwa mujibu wa ibara ya 39(1) na 47(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977, sifa za mgombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais ni zifuatavyo:- 

(i) Awe raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano kwa mujibu wa 
sheria ya uraia; 

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka arobaini; 

(iii) Awe ni mwanachama na mgombea aliyependekezwa na chama cha 
siasa; 

(iv) Awe na sifa za kumwezesha kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza 
la Wawakilishi; na 

(v) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya Uchaguzi Mkuu awe 
hajawahi kutiwa hatiani katika Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 
kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali. 

4.3. Masharti ya Uteuzi wa Wagombea wa Kiti cha  Rais na Makamu wa 
Rais 

(i) Awe amedhaminiwa na wapiga kura wasiopungua mia mbili (200) 
waliojiandikisha kupiga kura katika kila mkoa kwa mikoa kumi na 
kati ya hiyo angalau mikoa miwili iwe ya Tanzania Zanzibar. Hii 
inamaanisha mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
anatakiwa kudhaminiwa na jumla ya wapiga kura wasiopungua 
2000 kutoka mikoa 10. 
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(ii) Awe ameweka dhamana ya Shilingi milioni moja (1,000,000/=) kwa 
Tume kupitia akaunti ya amana atakayopatiwa na Mkurugenzi wa 
Uchaguzi siku ya kuchukua fomu za uteuzi. Mgombea akishalipia 
atawasilisha pay-in slip ya benki kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi ili 
apatiwe stakabadhi ya kukiri mapokezi.  

(iii) Awe ametoa Tamko mbele ya Jaji kwamba anazo sifa zinazotakiwa 
na hajapoteza sifa hizo.   

4.4.    Masharti ya Urejeshaji wa Dhamana za Wagombea 

Mgombea wa kiti cha Rais atarejeshewa dhamana aliyotoa ikiwa atakidhi 
masharti yaliyowekwa kwa mujibu wa Sheria na Maelekezo ya Tume. 
Dhamana za wagombea hurejeshwa baada ya kukamilika kwa zoezi la 
uchaguzi husika kwa utaratibu ufuatao:- 

(i) Endapo mgombea atakuwa amepata moja ya kumi (1/10) au zaidi 
ya kura zote halali zilizohesabiwa. 

(ii) Endapo mgombea amefariki kabla ya Siku ya Uchaguzi, dhamana 
hiyo itarejeshwa kwa msimamizi wa mirathi anayetambulika 
kisheria.  

Dhamana hiyo itakuwa mali ya Serikali ikiwa: - 

(a) Mgombea atajitoa baada ya siku ya uteuzi; au 

(b) Kura alizopata mgombea katika uchaguzi ni pungufu ya moja ya 
kumi (1/10) ya kura zote halali zilizohesabiwa  

4.5. Fomu za Uteuzi (Fomu Na. 8A) 

Fomu za uteuzi zitatolewa na Tume kwa mgombea aliyetambulishwa na 
chama cha siasa chenye usajili wa kudumu. 

Fomu ya uteuzi ya mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais (Fomu 
Na. 8A) itaonesha:- 

(i) Maelezo binafsi ya mtu anayeomba kugombea kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(ii) Tamko la mgombea kuwa anazo sifa za kugombea kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais; 

(iii) Uthibitisho wa Katibu Mkuu wa chama cha siasa kumpendekeza 
mgombea; 
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(iv) Wapiga kura wanaowadhamini wagombea wa kiti cha  Rais na 
Makamu wa Rais;  

(v) Tamko la kisheria la mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(vi) Uthibitisho kwamba mgombea ameweka dhamana ya shilingi 
milioni moja (1,000,000/=); na 

(vii) Uthibitisho wa Tume wa kumteua mgombea. 

4.6. Wadhamini wa Wagombea 

Watakaowadhamini wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais ni 
wale ambao: - 

(i) Wamejiandikisha kuwa wapiga kura katika Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura katika mikoa husika; 

(ii) Hawajamdhamini mgombea mwingine yeyote wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais; na 

(iii) Wamewadhamini wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
kwa kutumia fomu ya uteuzi. 

Angalizo:  

Wadhamini wa wagombea si lazima wawe wanachama wa chama cha siasa 
kilichompendekeza mgombea na wala si lazima wawe wanachama wa chama 
chochote cha siasa. 

4.7. Msimamizi wa Uchaguzi Kuthibitisha Wadhamini wa Mgombea  

Wagombea au wadhamini wao watawasilisha fomu zao kwa Wasimamizi 
wa Uchaguzi wa jimbo ili watoe uthibitisho wa wadhamini. Hivyo, Tume 
inamwelekeza Msimamizi wa Uchaguzi katika kila jimbo ambalo 
wadhamini wametoka kutoa uthibitisho wa wadhamini hao kwa kujaza 
sehemu husika katika Fomu Na. 8A kwa kuweka jina kamili, saini na 
muhuri wa Msimamizi wa Uchaguzi.  

4.8. Uwasilishaji wa Fomu Siku ya Uteuzi 

(i) Wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais watawasilisha 
rasmi nakala nne (4) za fomu zao moja kwa moja Tume. Tume 
ikishapokea fomu za uteuzi na kujiridhisha kuwa wagombea 
wanazo sifa za kugombea itawateua. 



 

11 

 

(ii) Wagombea watawasilisha picha nne za rangi zenye ukubwa sawa 
na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria (passport size) 
zilizopigwa ndani ya miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi. 
Muonekano wa picha kwa nyuma uwe wa rangi nyeupe (white 
background) na nyuma ya picha liandikwe jina kamili la mgombea na 
chama anachokiwakilisha. 

(iii) Wagombea watawasilisha stakabadhi ya malipo dhamana ya kiasi 
cha shilingi milioni moja (1,000,000/=) za kitanzania atakayopewa 
kutoka Tume.  

(iv) Baada ya kuwasilisha fomu ya uteuzi, wagombea watatakiwa kutoa 
tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi mbele ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kutumia Fomu Na. 10. 

(v) Tume itabandika nakala moja ya Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8A) 
yenye picha ya mgombea, stakabadhi ya malipo na Tamko la 
kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi (Fomu Na. 10) kwa 
wagombea walioteuliwa si zaidi ya saa kumi (10:00) jioni siku ya 
uteuzi ili ziweze kukaguliwa na iwapo kuna pingamizi liwasilishwe 
Tume kupitia Fomu Na. 9A. 

(vi) Mgombea akitaka anaweza kuwasilisha fomu zake Tume kuanzia 
siku tatu (3) kabla ya siku ya uteuzi kwa ajili ya ukaguzi na pale 
ambapo pana dosari mgombea ataelekezwa kurekebisha dosari 
hizo. Mgombea arudishiwe fomu zake mara baada ya kukaguliwa. 
Hata hivyo, uteuzi rasmi utafanywa siku iliyotangazwa na Tume, 
siku ambayo Tume itapaswa kupokea fomu husika kutoka kwa 
wagombea na kufanya uteuzi. 

Angalizo: Mgombea akiwasilisha picha (passport size) isiyo na muonekano wa 
rangi nyeupe (white background) ateuliwe. Hii haitakuwa sababu ya pingamizi 
kwa mujibu wa sheria. 

 4.9. Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea wa Kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais 

Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea linalenga kuweka zuio kwa 
mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais aliyeteuliwa na Tume 
kwamba hana sifa za kuteuliwa kwa mujibu wa sheria.  

(i)  Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi 

Kwa mujibu kanuni ya 39 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Ubunge za 
mwaka 2020, wanaoruhusiwa kuweka pingamizi ni wafuatao: -  
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(a) Mgombea yeyote wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais; 

(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(c) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na 

(d) Msajili wa Vyama vya Siasa. 

Viongozi wa vyama vya siasa vilivyowapendekeza wagombea au mtu 
mwingine yeyote hana haki kisheria ya kuweka pingamizi.  

(ii) Muda wa Kuweka Pingamizi 

Kwa mujibu wa kanuni ya 39 (3) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020, muda wa kuweka pingamizi ni kuanzia 
saa kumi kamili (10:00) jioni ya siku ya uteuzi mpaka saa kumi 
kamili (10:00) jioni ya siku inayofuata baada ya siku ya uteuzi. 
Pingamizi zitawekwa kwa kujaza Fomu Na. 9A. 

Aidha, Msajili wa Vyama vya Siasa anaruhusiwa kuweka pingamizi 
kuhusu masuala yanayohusu gharama za uchaguzi si chini ya siku 
saba (7) na si zaidi ya siku 14 baada ya siku ya uteuzi.  

(iii) Sababu za Pingamizi 

Sababu ya pingamizi inaweza kuwa yoyote kati ya zifuatazo, 
kwamba mgombea:- 

(a) Si raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka arobaini; 

(c) Hana sifa za kuwa mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa 
Rais; 

(d) Hana sifa za kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza la 
Wawakilishi; 

(e) Si mwanachama wa chama cha siasa kilichosajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa; 

(f) Hakudhaminiwa na chama cha siasa kugombea kiti cha Rais 
na Makamu wa Rais; 

(g) Ametiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 
kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha 
miaka mitano (5) kabla ya uchaguzi; 



 

13 

 

(h) Hakudhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika 
mikoa kumi (10) ya Jamhuri ya Muungano, ikiwemo angalau 
mikoa miwili (2) ya Tanzania Zanzibar; 

(i) Hakudhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa; 

(j) Hakulipa dhamana ya shilingi milioni moja (1,000,000/=) za 
kitanzania;  

(k) Hajaambatisha picha kwenye fomu za uteuzi; 

(l) Hakutoa tamko la kisheria kwa mujibu wa kifungu cha 38 
(4)(a) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343; 

(m) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika 
uchaguzi chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 
278. (Pingamizi kuhusiana na sababu hii litawekwa na 
Msajili wa Vyama Vya Siasa tu); 

(n) Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa masharti 
yaliyowekwa na Sheria; 

(o) Hajatoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 
Uchaguzi ya mwaka 2020; na 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya 
Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278. (Pingamizi kuhusiana na 
sababu hii litawekwa na Msajili wa Vyama Vya Siasa tu). 

Pingamizi lolote ni lazima liwekwe kwa maandishi kwa kutumia Fomu 
Na. 9A, na lazima litiwe saini na anayeweka pingamizi. 

4.10. Uamuzi wa Tume 

Baada ya kupokea pingamizi, Tume itamjulisha kwa maandishi mgombea 
aliyewekewa pingamizi na kumtaka atoe maelezo yake. Baada ya kupokea 
maelezo, Tume itatoa uamuzi wa kukubali au kukataa pingamizi husika na 
itawataarifu wahusika uamuzi kuhusu pingamizi hilo. 

Uamuzi wa Tume kuhusu pingamizi dhidi ya mgombea wa kiti cha Rais 
na Makamu wa Rais utakuwa wa mwisho. 

4.11. Kutokuwepo au Kufariki kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 35A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, ikiwa baada ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi hakuna 
mgombea aliyeteuliwa kwa kiti cha Rais na Makamu wa Rais au katika 
muda wowote baada ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi na 
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kabla matokeo ya uchaguzi hayajatangazwa mgombea yeyote wa kiti cha 
Rais na Makamu wa Rais atafariki, Tume   itatangaza tarehe nyingine ya 
uteuzi kwa mujibu wa sheria. 

4.12 . Mgombea Pekee wa Kiti cha Rais  

Kwa mujibu wa kifungu 34 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 343 
iwapo mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais aliyeteuliwa ni 
mmoja: - 

(i) Tume itatangaza kuwa kuna mgombea pekee wa kiti cha Rais. 

(ii)  Tume itawasilisha jina lake kwa wananchi kwa ajili ya kupigiwa kura 
na itachukuliwa kuwa amechaguliwa endapo atapata zaidi ya asilimia 
50 ya kura zote zilizopigwa. 

(iii) Endapo mgombea huyo atashindwa kupata zaidi ya asilimia 50, Tume 
itapanga tarehe nyingine kwa ajili ya Uchaguzi wa Rais. 

4.13. Kujitoa kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 35 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, mgombea wa kiti cha Rais anaweza kujitoa kugombea kwa 
kuwasilisha Tume yeye mwenyewe barua ya kujitoa.  

Endapo mgombea atajitoa baada ya muda uliowekwa kisheria atapoteza 
dhamana ya fedha alizoweka kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
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SURA YA TANO 

UTEUZI WA WAGOMBEA UBUNGE  

5.1. Siku ya Uteuzi 

Siku ya uteuzi ni siku itakayotangazwa na Tume kuwa ndiyo siku ambayo 
wagombea watawasilisha fomu za uteuzi kwa Msimamizi wa Uchaguzi, 
kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 37 (1) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343. Fomu hizo sharti ziwasilishwe si zaidi ya saa kumi 
kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi. Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa 
awepo ofisini kuanzia saa moja na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi 
kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi ili kukamilisha zoezi hilo. 

Angalizo:  

Kitendo cha Wasimamizi wa Uchaguzi kutokuwepo ofisini siku ya uteuzi 
kinaweza kusababisha matokeo ya uchaguzi kubatilishwa. Endapo itabainika 
Msimamizi wa Uchaguzi ameshindwa kuwajibika ipasavyo atachukuliwa hatua 
kwa mujibu wa kifungu cha 89A 89B na 89C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura ya 343. 

5.2. Sifa za Mgombea Ubunge  

Kwa mujibu wa ibara ya 67 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, mtu yeyote atakuwa na sifa za kustahili 
kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa Mbunge endapo: -  

(i)  Ni raia wa Jamhuri ya Muungano;  

(ii)  Ametimiza umri wa miaka ishirini na moja (21); 

(iii)  Anajua kusoma na kuandika katika Kiswahili au Kiingereza; 

(iv)  Ni mwanachama na ni mgombea aliyependekezwa na chama cha 

siasa; na 

(v)  Hajawahi kutiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 

kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha miaka 

mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 
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5.3. Kukosa Sifa za Kugombea Ubunge  

Ibara ya 67 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, inaelekeza kuwa mtu hataruhusiwa kugombea Ubunge ikiwa:-  

(i) Ni raia wa nchi nyingine; 

(ii) Kwa mujibu wa Sheria inayotumika katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, imethibitishwa rasmi kwamba mtu huyo ana ugonjwa 
wa akili;  

(iii) Amehukumiwa na Mahakama yoyote katika Jamhuri ya Muungano 
na kupewa adhabu ya kifo au ya kufungwa gerezani kwa muda 
unaozidi miezi sita kwa kukutwa na hatia ya kosa lolote, vyovyote 
linavyoitwa, linaloambatana na utovu wa uaminifu; 

(iv) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu 
amehukumiwa na kupewa adhabu ya kifungo kwa kosa 
linaloambatana na utovu wa uaminifu au kwa kuvunja Sheria ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma; 

(v) Mtu huyo si mwanachama wa chama cha siasa na ambaye 
hajapendekezwa na chama cha siasa kuwa mgombea;  

(vi) Mtu huyo ana maslahi yoyote katika mkataba wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano au Serikali ya Mapinduzi Zanzibar wa aina 
yoyote aliyowekewa miiko maalum kwa mujibu wa Sheria 
iliyotungwa na Bunge, na iwapo amekiuka miiko hiyo; 

(vii) Ameshika    madaraka    ya    Afisa Mwandamizi katika utumishi wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano, isipokuwa madaraka ambayo 
Rais aweza au anatakiwa kukabidhi kwa Mbunge kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano au Sheria iliyotungwa na Bunge; 

(viii) Kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na Bunge inayoshughulikia 
makosa yanayohusika na uchaguzi wa aina yoyote, mtu huyo 
amezuiliwa kujiandikisha kama mpiga kura au kupiga kura katika 
uchaguzi wa Wabunge; na 

(ix) Ni mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
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Angalizo:  

1. Mtu aliyepewa adhabu ya kulipa faini au kifungo na akalipa faini hazuiwi 
kugombea Ubunge.  Iwapo atapewa adhabu ya kulipa faini akashindwa na 
akatumikia kifungo na kukimaliza kabla ya siku ya uteuzi anaruhusiwa 
kugombea. Hii ni kwa mujibu wa Ibara ya 67 (7)(a) na (b) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano, 1977. 

2. Kiongozi wa chama cha siasa haruhusiwi kupendekeza jina lake na 
kujidhamini mwenyewe. 

5.4. Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Ubunge  

Masharti ya uteuzi wa Wagombea Ubunge ni kama ifuatavyo:- 

(i) Adhaminiwe na wapiga kura wasiopungua ishirini na tano (25) 
walioandikishwa kuwa wapiga kura katika jimbo linalohusika. 
Mgombea haruhusiwi kujidhamini yeye mwenyewe. Mpiga kura 
anatakiwa kudhamini mgombea Ubunge mmoja tu. 

(ii) Awe ametoa tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha kwamba anazo 
sifa zinazotakiwa kugombea Ubunge na hajapoteza sifa hizo. 

(iii) Aweke dhamana ya shilingi elfu hamsini (50,000/=) kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya amana ya halmashauri 
atakayopatiwa siku akichukua fomu za uteuzi. Mgombea akishalipa 
atawasilisha pay-in slip ya benki kwa Msimamizi wa Uchaguzi ili 
apewe stakabadhi ya kukiri mapokezi.  

Angalizo: Ni muhimu kuhakikisha wagombea wanapewa akaunti namba ya 
amana ya halmashauri kwa ajili ya malipo ya dhamana wanapochukua fomu za 
uteuzi. 

5.5. Dhamana za Wagombea 

(i) Dhamana ya mgombea itarejeshwa baada ya uchaguzi endapo mgombea 
atakuwa amepata moja ya kumi (1/10) au zaidi ya kura zote halali 
zilizohesabiwa. 

(ii) Mgombea akifariki kabla ya Siku ya Uchaguzi dhamana itarejeshwa kwa 
msimamizi wa mirathi anayetambulika kisheria.  

Dhamana hiyo itakuwa mali ya Serikali ikiwa: - 

(a) Mgombea atajitoa baada ya siku ya uteuzi; au  
(b) Kura alizopata mgombea katika uchaguzi ni pungufu ya 

moja ya kumi (1/10) ya kura zote halali zilizohesabiwa. 
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Angalizo:  

Msimamizi wa Uchaguzi haruhusiwi kuzitumia fedha za dhamana kinyume na 
maelekezo yaliyotolewa. Fedha ambazo hazikurudishwa kwa wagombea 
zitumwe Tume mara baada ya Uchaguzi.  

5.6. Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8B)  

Kwa mujibu wa kifungu cha 38 (3) na (4) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura ya 343 fomu ya uteuzi wa mgombea Ubunge inajumuisha mambo 
yafuatayo:-  

(i) Maelezo binafsi ya mgombea Ubunge; 

(ii) Tamko la mgombea Ubunge kwamba anazo sifa za kugombea; 

(iii) Uthibitisho wa Katibu wa chama cha siasa ngazi ya mkoa, wilaya au 
jimbo wa kumteua mgombea;  

(iv) Wapiga kura  wanaomdhamini mgombea Ubunge; 

(v) Tamko la kisheria la mgombea Ubunge;  

(vi) Uthibitisho kwamba mgombea ameweka dhamana ya shilingi elfu 
hamsini (50,000/=); na  

(vii) Uthibitisho wa Msimamizi wa Uchaguzi wa kumteua mgombea. 

5.7. Utoaji wa Fomu za Uteuzi  

Fomu za uteuzi zitatolewa na Wasimamizi wa Uchaguzi kwa 
wagombea ambao wana ushahidi wa maandishi kutoka kwa Katibu wa 
chama cha siasa ngazi ya mkoa, wilaya au jimbo kwamba 
wamependekezwa na vyama vyao kugombea.  

Kila mgombea mwenye ushahidi huo apewe nakala nne (4) za Fomu za 
Uteuzi Na. 8B na Fomu Na. 10 ya Tamko la kuheshimu na kutekeleza 
Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020. Fomu hizo zitolewe kwa 
mgombea mmoja tu anayependekezwa kutoka katika kila chama. 

5.8. Uwasilishaji wa Fomu Siku ya Uteuzi  

Mgombea awasilishe nakala nne (4) za fomu za uteuzi kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi. Fomu hizo 
ziwasilishwe pamoja na:- 

(i) Picha nne za rangi zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika 
kwenye pasi ya kusafiria (passport size) zilizopigwa ndani ya miezi 
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mitatu kabla ya siku ya uteuzi. Muonekano wa picha kwa nyuma 
uwe wa rangi nyeupe (white background) na nyuma ya picha hizo 
liandikwe jina kamili la mgombea, jimbo na chama. 

(ii) Stakabadhi ya malipo ya dhamana ya shilingi elfu hamsini 
(50,000/=). 

(iii) Fomu Na. 10 ya tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 
Uchaguzi. 

Wagombea wasisitizwe kuwasilisha fomu za uteuzi wao wenyewe ili 
watimize sharti la kutoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 
Uchaguzi mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi. Aidha, wasisitizwe 
kuwasilisha fomu hizo mapema siku ya uteuzi ili upatikane muda wa 
kutosha wa kuzishughulikia. 

Mgombea akitaka anaweza kuwasilisha fomu zake kuanzia siku tatu (3) 
kabla ya siku ya uteuzi ili Msimamizi wa Uchaguzi aweze kuzikagua na 
pale ambapo pana dosari amwelekeze mgombea akarekebishe dosari hizo. 
Mgombea ahakikishe anarudishiwa fomu zake mara baada ya 
kukaguliwa.  Hata hivyo, uteuzi rasmi utafanywa siku iliyotangazwa na 
Tume ambapo Msimamizi wa Uchaguzi atapaswa kupokea fomu husika 
kutoka kwa wagombea na kufanya uteuzi. 

Fomu za wagombea ambao vyama vyao vya siasa vina migogoro katika 
kuteua mgombea lazima zisainiwe na uongozi wa kitaifa unaotambuliwa 
na Msajili wa Vyama vya Siasa.  

5.9. Utaratibu wa Kushughulikia Fomu za Uteuzi  
Msimamizi wa Uchaguzi ahakikishe kwamba: -  
(i)  Kila fomu ya uteuzi ina majina ya wadhamini wasiopungua ishirini 

na tano (25) waliojaza majina yao, anuani za makazi wanapoishi, 
namba zao za kadi ya mpiga kura na kila mmoja awe ameweka saini 
yake au alama ya dole gumba. 

(ii)  Wadhamini wote  wawe wameandikishwa kuwa wapiga kura katika 
jimbo husika. 

(iii) Kuna uthibitisho wa maandishi kutoka kwa Katibu wa chama 
kilichompendekeza mgombea ngazi ya mkoa, wilaya au jimbo. 

(iv) Mgombea amewasilisha picha nne (4) za rangi zenye ukubwa sawa 
na picha inayotumika katika pasi ya kusafiria (passport size). 
Muonekano wa picha kwa nyuma uwe wa rangi nyeupe (white 
background) na ziwe zimepigwa katika muda usiozidi miezi mitatu 
kabla ya siku ya uteuzi. 
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(v)  Nyuma ya picha limeandikwa jina kamili la mgombea, jimbo na 
chama husika. Kama mgombea mwenyewe hakuandika jina na 
chama chake nyuma ya picha Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ajaze taarifa hizo na kuziweka 
pamoja na fomu ya uteuzi kabla ya kuipeleka Tume. Jambo hili ni 
muhimu ili kuepuka picha ya mgombea "X" isipewe jina la mgombea 
"Y" katika karatasi za kura.  

(vi) Kati ya nakala nne (4) za fomu zitakazowasilishwa na mgombea kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi, nakala mbili zipelekwe Tume, nakala moja 
ibaki kwa Msimamizi wa Uchaguzi na nakala moja irudishwe kwa 
mgombea. Hii itazihusu pia picha za mgombea zinazopaswa 
kuwasilishwa pamoja na fomu hizo. 

(vii) Anabandika nakala moja ya fomu ya uteuzi (Fomu Na. 8B) yenye 
picha ya mgombea, stakabadhi ya malipo na Tamko la kuheshimu 
na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi (Fomu Na. 10) kwa kila 
mgombea aliyemteua. Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 38 (8) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kanuni ya 29 ya Kanuni 
za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020. 
Fomu hizo na stakabadhi zibandikwe mahali pa wazi nje ya ofisi ya 
Msimamizi wa Uchaguzi saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi 
au kabla ya muda huo hadi saa kumi kamili (10:00) jioni ya siku 
inayofuata. 
Ni vema iwepo hali ya usalama wa kutosha mahali zinapobandikwa 
fomu hizo ili zisiharibiwe au kuondolewa kabla ya muda 
ulioainishwa. 

Angalizo:  

1. Wagombea wasisitizwe kuwasilisha picha nzuri zenye muonekano 
mweupe kwa nyuma (white backgraoud). 

2. Mgombea akiwasilisha picha (passport size) isiyo na muonekano wa rangi 
nyeupe (white background) ateuliwe. Hii haitakuwa sababu ya pingamizi 
kwa mujibu wa sheria. 

 

5.10. Mpiga Kura Aliyedhamini Zaidi ya  Mgombea Mmoja  

Kifungu cha 38 (9) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 kinakataza 
mpiga kura kudhamini zaidi ya mgombea mmoja katika uchaguzi husika.  

Kifungu cha 38 (10) cha Sheria tajwa kinaeleza kuwa endapo mpiga kura 
atadhamini mgombea zaidi ya mmoja na wagombea hao wakateuliwa na 
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Msimamizi wa Uchaguzi, udhamini huo hautabatilisha uteuzi wao, 
isipokuwa itakuwa ni kosa kwa mpiga kura huyo kwa mujibu wa kifungu 
cha 38 (11) cha sheria husika.  

Utaratibu wa kushughulikia mpiga kura aliyedhamini zaidi ya mgombea 
mmoja utakuwa kama ifuatavyo: - 

(i) Kwa mujibu wa kifungu cha 38 (11) na (12) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, mpiga kura aliyedhamini mgombea zaidi ya 
mmoja akikubali kosa kwa maandishi, Msimamizi wa Uchaguzi 
anaweza kutoa adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki mbili 
(200,000/=);  

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa atoe stakabadhi ya malipo 
baada ya mdhamini kulipa fedha hizo; na  

(iii) Mpiga kura asipokubali kosa kwa maandishi shauri hili litapelekwa 
Mahakamani. 

5.11. Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Ubunge 

Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea linalenga kuweka zuio kwa 
mgombea ubunge aliyeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi kwamba hana 
sifa za kuteuliwa kwa mujibu wa sheria. Pingamizi linaweza kuwekwa 
kuanzia saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi hadi saa  kumi kamili 
(10:00) jioni siku inayofuatia baada ya siku ya uteuzi. 

(i) Sababu za Pingamizi  

Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343 sababu ya pingamizi inaweza kuwa yoyote kati ya zifuatazo, 
kwamba mgombea:-  
 

(a)  Si raia wa Tanzania; 

(b)  Hajatimiza umri wa miaka ishirini na moja (21);  

(c)  Hana sifa za kuwa mgombea Ubunge; 

(d)  Hawezi kusoma na kuandika katika Kiswahili au Kiingereza; 

(e)  Si mwanachama wa chama cha siasa kilichosajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa;  

(f)  Hakudhaminiwa na chama cha siasa kugombea Ubunge; 

(g)  Ametiwa hatiani kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi 
yoyote ya Serikali katika kipindi cha miaka mitano kabla ya 
tarehe ya uchaguzi; 
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(h)  Hakudhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa;  

(i)  Hakulipa dhamana ya shilingi elfu hamsini (50,000/=); 

(j)  Hajaambatisha picha katika fomu ya uteuzi;  

(k)  Hakuwasilisha tamko la kisheria; 

(l)  Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika 

uchaguzi chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 

278. (Pingamizi kuhusiana na sababu hii litawekwa na 

Msajili wa Vyama Vya Siasa tu); 

(m) Hajatoa Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 

Uchaguzi ya mwaka 2020; 

(n)  Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa masharti 

yaliyowekwa na sheria;  

(o)  Ametenda vitendo alivyokatazwa chini ya Sheria ya 

Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278 (Pingamizi kuhusiana na 

sababu hii litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu); na 

(p)  Hakudhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika 

jimbo. 

(ii) Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi Dhidi ya Mgombea Ubunge 

Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura ya 343 wanaoruhusiwa kuweka pingamizi ni:-  

(a) Mgombea Ubunge yeyote wa jimbo linalohusika; 
(b) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
(c) Msimamizi wa Uchaguzi;  
(d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na  
(e) Msajili wa Vyama vya Siasa. 

Viongozi wa vyama vya siasa vilivyowapendekeza wagombea 
au mtu mwingine yeyote hana haki kisheria ya kuweka 
pingamizi. 

(iii) Utaratibu wa Kuweka Pingamizi Dhidi ya Mgombea Ubunge  

Pingamizi lazima liwekwe kwa maandishi kwa kutumia Fomu Na. 9B 
ikionesha yafuatayo:-  
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(a) Maelezo ya anayeweka pingamizi;  

(b) Jina la mgombea aliyewekewa pingamizi;  

(c) Sababu ya pingamizi; 

(d) Tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 

(e) Saini ya anayeweka pingamizi.  

Mgombea, Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi wa Uchaguzi 
watawasilisha fomu ya pingamizi kwa Msimamizi wa Uchaguzi si zaidi ya 
saa kumi kamili (10:00) jioni siku inayofuatia baada ya siku ya uteuzi. 

(iv) Utaratibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa Kuweka Pingamizi 
Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea 

Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilisha pingamizi kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi kwa kutumia Fomu Na. 9B si chini ya siku saba na si zaidi ya 
siku 14 baada ya siku ya uteuzi.  

Utaratibu wa kushughulikia pingamizi zitakazowekwa na Msajili wa 
Vyama vya Siasa dhidi ya mgombea utafuata utaratibu ulioelekezwa 
katika kipengele 5.12. 

5.12. Utaratibu wa Kushughulikia Pingamizi 

Msimamizi wa Uchaguzi mara baada ya kupokea pingamizi, anatakiwa 
amtaarifu kwa maandishi mgombea aliyewekewa pingamizi juu ya 
pingamizi hilo na kumtaka atoe maelezo yake. Mgombea aliyewekewa 
pingamizi anaweza kutoa maelezo yake na kumpa Msimamizi wa 
Uchaguzi.  

Baada ya kupata maelezo ya pande zote zinazohusika, hata kama 
aliyewekewa pingamizi hatatoa maelezo yake, Msimamizi wa Uchaguzi 
ataamua haraka iwezekanavyo kama analikubali au analikataa pingamizi 
hilo. Aliyeweka pingamizi na mgombea aliyewekewa pingamizi 
wafahamishwe kwa maandishi kuhusu uamuzi na sababu za uamuzi huo.  

5.13. Utaratibu wa Msimamizi wa Uchaguzi Kuweka Pingamizi Dhidi ya 
Uteuzi wa Mgombea  
Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343, pale ambapo Msimamizi wa Uchaguzi yeye mwenyewe anaweka 
pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea, anapaswa kabla ya kuanza 
kufanya uchunguzi juu ya pingamizi hilo amtaarifu mgombea anayehusika 
kwa maandishi. Msimamizi wa Uchaguzi baada ya kukamilisha uchunguzi 
atawasilisha matokeo ya uchunguzi huo Tume.  



 

24 

 

5.14. Utaratibu wa Kukata Rufaa  

Kifungu cha 40 (6) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 
kinaruhusu wagombea kukata rufaa Tume kupinga uamuzi wa Msimamizi 
wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi yao.  

Kwa utekelezaji bora wa suala hili, Tume imeweka masharti yafuatayo: -  

(i) Rufaa dhidi ya maamuzi ya Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu uteuzi 
wa mgombea Ubunge zitatolewa kwa kujaza Fomu Na. 12, Tume 
itapeleka fomu hizo kwa Msimamizi wa Uchaguzi. Warufani 
watajaza nakala tatu (3) za fomu hizo.  

(ii) Kwa mujibu wa kanuni ya 31 (1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020, fomu ziwasilishwe kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi katika muda wa saa ishirini na nne (24) tangu Msimamizi 
wa Uchaguzi alipotoa uamuzi unaopingwa.  

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi apokee rufaa hizo kwa niaba ya Tume. 
Baada ya kuzipokea aandike muda wa kupokea, azisaini na 
kugonga muhuri wa Msimamizi wa Uchaguzi. 

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi ahakikishe kwamba: -  

(a) Anaitaarifu Tume mara moja kwa njia yoyote ya haraka 
kuhusu kupokelewa kwa rufaa yoyote.  

(b) Rufaa hizo ziwe zimeifikia Tume katika muda usiozidi siku 
nne (4) tangu siku ya uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi.  

(c) Pamoja na rufaa hizo, awasilishe Fomu ya Uteuzi Na. 8B, 
Fomu ya Pingamizi Na. 9B na vielelezo vingine 
vinavyohusiana na rufaa hiyo.  

Angalizo:   

Rufaa yoyote itakayopokelewa na Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi, lazima iwasilishwe Tume mara moja.  

5.15.   Kuwasilisha Fomu za Uteuzi Tume 

Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa kuwasilisha nakala 2 za fomu za 
uteuzi Tume. Ni muhimu kuwasilisha fomu hizo mapema Tume ili 
kuwezesha taratibu za uchapishaji wa mfano wa karatasi za kura na 
karatasi za kura kufanyika mapema.  
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5.16. Kutokuwepo kwa Wagombea  

Kwa mujibu wa kifungu cha 50 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, endapo baada ya uteuzi hapatakuwa na mgombea yeyote kwa sababu 
ya kifo, kujitoa, au sababu nyingine yoyote kama vile kutojitokeza kwa 
wagombea, Msimamizi wa Uchaguzi ataitaarifu Tume ili isitishe uchaguzi 
katika jimbo husika na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi wa wagombea 
kwa mujibu wa sheria. 

5.17. Mgombea Aliyepita Bila Kupingwa  

Kwa mujibu wa kifungu cha 44 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, endapo mgombea aliyeteuliwa ni mmoja atahesabika kuwa 
amechaguliwa na upigaji kura hautafanyika katika jimbo hilo kwa 
uchaguzi wa mbunge. Aidha, Msimamizi wa Uchaguzi atamtaarifu kwa 
barua mgombea aliyechaguliwa baada ya muda wa pingamizi kupita. 
Mgombea husika atapatiwa hati ya kuchaguliwa kuwa Mbunge mara 
baada ya uchaguzi kukamilika.  

5.18. Kujitoa kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 48 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, mgombea anaweza kujitoa kugombea kwa kuwasilisha kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi yeye mwenyewe barua ya kujitoa pamoja na 
tamko la kujitoa alilotoa mbele ya Hakimu. Nakala ya barua ya kujitoa 
ipelekwe tawi la chama kilichomdhamini kabla ya saa kumi na mbili 
kamili (12:00) jioni, siku inayofuata baada ya siku ya uteuzi.  

Endapo mgombea atajitoa baada ya muda uliowekwa kisheria atapoteza 
dhamana ya fedha alizoweka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

Kwa mujibu wa kanuni ya 34(2)(b) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020 mgombea akijitoa baada ya siku ya uteuzi, 
chama chake hakitapata nafasi ya kuweka mgombea mwingine. 

5.19. Kufariki kwa Mgombea  

Kwa mujibu wa kifungu cha 49 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343, endapo Msimamizi wa Uchaguzi atajiridhisha kuwa mgombea yeyote 
amefariki baada ya saa kumi kamili (10:00) jioni ya siku ya uteuzi na kabla 
ya muda wa mwisho wa upigaji kura, atasitisha uchaguzi katika jimbo 
husika na kutoa taarifa Tume ili ipange tarehe nyingine ya uteuzi wa 
mgombea wa chama ambacho mgombea wake amefariki. 
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SURA YA SITA 

UTEUZI WA WAGOMBEA UDIWANI  

6.1. Siku ya Uteuzi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 41 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, siku ya uteuzi ni siku itakayotangazwa na Tume kuwa 
ndiyo siku ambayo wagombea watawasilisha fomu za uteuzi kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata.  Fomu hizo sharti ziwasilishwe kabla ya saa kumi kamili (10:00) jioni 
siku ya uteuzi.  Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata anatakiwa awepo ofisini kuanzia saa moja na nusu 
(1:30) asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni ili kukamilisha zoezi hilo. 

Angalizo:  
Ikumbukwe kwamba kitendo cha Wasimamizi wa Uchaguzi au Wasimamizi 
Wasaidizi kutokuwepo ofisini siku ya uteuzi kinaweza kusababisha matokeo ya 
uchaguzi kubatilishwa. Endapo itabainika Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ameshindwa kuwajibika ipasavyo 
atachukuliwa hatua kwa mujibu wa kifungu cha 88A, 88B na 88C cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 

6.2. Sifa za Mgombea Udiwani  

Kwa mujibu wa kifungu cha 39 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa Sura ya 292, sifa za mgombea Udiwani ni zifuatazo:-  
(i) Awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
(ii) Awe ametimiza umri wa miaka ishirini na moja (21);  
(iii) Awe anajua kusoma na kuandika katika Kiswahili au Kiingereza; 
(iv) Awe mkazi wa kawaida wa halmashauri anayogombea;  
(v) Awe mwanachama na mgombea aliyependekezwa na chama cha 

siasa chenye usajili wa kudumu; 
(vi) Awe na kipato halali kinachomwezesha kuishi; na  
(vii) Awe hajatiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 

kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha miaka 
mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 

 6.3. Kukosa Sifa za Kugombea Udiwani  
Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292 mtu hataruhusiwa kugombea Udiwani ikiwa:-  
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(i)  Ana utii wa nchi nyingine; 

(ii)  Amethibitika kisheria kwamba hana akili timamu; 

(iii) Amehukumiwa kifo na Mahakama Kuu au Mahakama ya Rufaa 
Tanzania; 

(iv) Anatumikia kifungo cha zaidi ya miezi sita gerezani kilichotolewa na 
Mahakama yoyote Tanzania; 

(v)  Yuko uhamishoni kwa zaidi ya miezi sita kwa mujibu wa Sheria ya 
Uhamishoni (Deportation Act, cap 380);  

(vi) Amezuiwa na Sheria yoyote nchini kujiandikisha kuwa mpiga kura; na 

(vii) Ana maslahi katika mkataba na halmashauri au kampuni yenye 
mkataba na halmashauri na hajatangaza kwenye magazeti 
yaliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza yanayopatikana 
katika halmashauri husika juu ya maslahi hayo. 

Angalizo:  

1. Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (2) (b) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292 mtu aliyepewa adhabu ya kulipa faini au kifungo na 
akalipa faini hazuiwi kugombea Udiwani.  Iwapo atapewa adhabu ya kulipa 
faini akashindwa na akatumikia kifungo na kukimaliza kabla ya siku ya 
uteuzi anaruhusiwa kugombea.  

2. Kiongozi wa chama cha siasa haruhusiwi kupendekeza jina lake na 
kujidhamini mwenyewe. 

6.4. Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani  
Kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292 ili mgombea Udiwani aweze kuteuliwa anapaswa 
atimize masharti yafuatayo:- 

(i) Awe amedhaminiwa na wapiga kura wasiopungua kumi (10) 
walioandikishwa katika kata anayogombea. 

(ii) Awe ametoa Tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha kwamba anazo 
sifa za kugombea Udiwani na hajapoteza sifa hizo.  

(iii) Awe ameweka dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=) kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya amana ya halmashauri 
atakayopatiwa siku ya kuchukua fomu za uteuzi. Mgombea 
akishalipia atawasilisha pay-in slip ya benki kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi ili apewe stakabadhi ya kukiri mapokezi. 
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Angalizo: Ni muhimu kuhakikisha wagombea wanapewa akaunti namba ya 
amana ya halmashauri kwa ajili ya malipo ya dhamana wanapochukua 
fomu za uteuzi. 

6.5. Fomu ya Uteuzi ( Fomu Na. 8C)  

Kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292 fomu ya uteuzi ya mgombea Udiwani itaonesha:-  

(i) Maelezo binafsi ya mgombea;  

(ii) Tamko la mgombea Udiwani kwamba anazo sifa za kugombea; 

(iii) Uthibitisho wa Katibu wa chama cha siasa ngazi ya wilaya, jimbo au 
kata wa kumpendekeza kuwa mgombea; 

(iv) Tamko, majina, anuani na namba za wapiga kura wasiopungua 
kumi waliomdhamini mgombea; 

(v) Tamko la kisheria la mgombea kuthibitisha kwamba anazo sifa 
zinazotakiwa kugombea Udiwani na hajapoteza sifa hizo;  

(vi) Uthibitisho kuwa mgombea ameweka dhamana ya shilingi elfu tano 
(5,000/=); na  

(vii) Uthibitisho wa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata kumteua mgombea. 

6.6. Utoaji wa Fomu za Uteuzi  

(i) Fomu za uteuzi zitatolewa na Wasimamizi wa Uchaguzi au 
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi kwa wagombea ambao wana 
ushahidi wa maandishi kutoka kwa Katibu wa chama cha siasa 
ngazi ya wilaya, jimbo au kata kwamba wamependekezwa na 
vyama vyao. 

(ii) Kila mgombea mwenye ushahidi huo apewe nakala nne (4) za Fomu 
za Uteuzi Na. 8C na Fomu za Tamko la kuheshimu na kutekeleza 
Maadili ya Uchaguzi Na. 10. Fomu hizo zitolewe kwa mgombea 
mmoja tu aliyependekezwa kutoka kila chama cha siasa. 

6.7. Uwasilishaji wa Fomu Siku ya Uteuzi.  

(i) Mgombea anayependekezwa na chama cha siasa awasilishe kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata kabla ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi nyaraka 
zifuatazo:- 
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(a) Nakala nne (4) za fomu ya uteuzi. 

(b) Picha nne (4) za rangi zenye ukubwa sawa na picha inayotumika 
katika pasi ya kusafiria (passport size) zilizopigwa ndani ya miezi 
mitatu kabla ya siku ya uteuzi. Muonekano wa picha kwa nyuma 
uwe wa rangi nyeupe (white background) na nyuma ya picha 
liandikwe jina kamili la mgombea, kata na chama.  

(c) Stakabadhi ya malipo ya dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=). 

(ii) Mgombea anaweza kuwasilisha fomu zake kuanzia siku tatu (3) kabla ya 
siku ya uteuzi ili Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata aweze kuzikagua na ikiwa kuna dosari amuelekeze 
mgombea akarekebishe dosari hizo. Mgombea arejeshewe fomu zake 
mara baada ya kukaguliwa. Hata hivyo, uteuzi rasmi utafanyika siku 
iliyotangazwa na Tume, ambapo Msimamizi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata atapaswa kupokea fomu husika kutoka kwa 
wagombea na kufanya uteuzi.  

Fomu za wagombea ambao vyama vyao vina mgogoro katika kuteua 
mgombea, lazima zisainiwe na uongozi unaotambuliwa na Msajili wa 
Vyama vya Siasa wa ngazi ya mkoa, wilaya au jimbo. 

Angalizo:   

1. Wagombea wasisitizwe kuwasilisha picha nzuri zenye muonekano 
mweupe kwa nyuma (white background). 

2. Mgombea akiwasilisha picha (passport size) isiyo na muonekano wa rangi 
nyeupe (white background) ateuliwe. Hii haitakuwa sababu ya pingamizi 
kwa mujibu wa sheria. 

 6.8. Utaratibu wa Kushughulikia Fomu za Uteuzi  

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata ahakikishe kwamba:-  

(i) Kila fomu ya uteuzi ina majina ya wadhamini wasiopungua kumi 
(10) waliojaza majina yao, anwani za makazi (wanapoishi), namba 
za wapiga kura na kila mmoja wao awe ameweka saini yake au 
alama ya dole gumba. 

(ii) Wadhamini wote hao wawe wameandikishwa kuwa wapiga kura 
katika kata husika. 

(iii) Kuna uthibitisho wa maandishi kutoka kwa Katibu wa chama 
kilichomteua mgombea ngazi ya wilaya, jimbo au kata. 
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(iv) Mgombea amewasilisha picha nne (4) za rangi zenye ukubwa sawa 
na picha inayotumika katika pasi ya kusafiria (passport size). 
Muonekano wa picha kwa nyuma uwe rangi nyeupe (white 
background). 

(v) Nyuma ya picha  limeandikwa jina kamili la mgombea, kata na 
chama husika. Kama mgombea mwenyewe hakuandika jina na 
chama chake nyuma ya picha Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata ajaze taarifa hizo 
na kuziweka pamoja na fomu ya uteuzi kabla ya kuipeleka Tume. 
Jambo hili ni muhimu ili kuepuka  picha ya mgombea "X" isipewe 
jina la mgombea "Y" katika karatasi za kura.  

(vi) Kati ya nakala nne (4) za fomu zitakazowasilishwa na mgombea 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya kata, nakala mbili zipelekwe Tume, nakala moja ibaki kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi  na nakala moja irudishwe kwa mgombea. 
Hii itahusu pia picha za mgombea zinazopaswa kuwasilishwa 
pamoja na fomu hizo. 

(vii) Kwa mujibu wa kifungu cha 42 (8) cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za mitaa, Sura ya 292 na kanuni ya 27 ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 
2020, Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata anatakiwa kubandika nakala moja ya Fomu 
ya Uteuzi (Fomu Na. 8C) yenye picha ya mgombea, stakabadhi ya 
malipo na Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi 
(Fomu Na. 10) kwa kila mgombea aliyemteua.  

Fomu hizo na stakabadhi zitabandikwa mahali pa wazi nje ya ofisi ya 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi au kabla ya muda huo 
hadi saa kumi kamili (10:00) jioni ya siku inayofuata. 

Ni vema iwepo hali ya usalama wa kutosha mahali zinapobandikwa fomu 
hizo ili zisiharibiwe au kuondolewa kabla ya muda ulioainishwa. 

6.9. Mpiga Kura Anayedhamini Mgombea Udiwani Zaidi ya Mmoja  

Mpiga kura atatakiwa kumdhamini mgombea udiwani mmoja tu katika 
uchaguzi unaohusika. Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 42 (9) cha Sheria 
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ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Endapo atadhamini 
mgombea zaidi ya mmoja na wagombea hao wakateuliwa na Msimamizi 
wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata, 
udhamini huo hautabatilisha uteuzi wao, isipokuwa itakuwa ni kosa kwa 
mpiga kura huyo kwa mujibu wa kifungu cha 42 (11) cha sheria tajwa. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 42 (11) na (12) cha Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292, mpiga kura aliyedhamini mgombea zaidi ya 
mmoja akikubali kosa kwa maandishi, Msimamizi wa Uchaguzi anaweza 
kutoa adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki mbili (200,000/=).  

Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa atoe stakabadhi ya malipo pale 
mdhamini anapolipa fedha hizo.  

Mpiga Kura asipokubali kosa kwa maandishi shauri litapelekwa 
Mahakamani.  

6.10. Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani  

Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea linalenga kuweka zuio kwa 
mgombea Udiwani aliyeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata kwamba hana sifa za 
kuteuliwa kwa mujibu wa sheria.  

Pingamizi linaweza kuwekwa kuanzia saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya 
uteuzi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni siku inayofuatia baada ya siku ya 
uteuzi. 

(i) Sababu za Pingamizi  

Kwa mujibu wa kifungu cha 44(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, sababu ya pingamizi inaweza kuwa yoyote kati ya 
zifuatazo, kwamba Mgombea:-  

(a) Si raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka 21; 

(c) Hajui kusoma na kuandika katika Kiswahili au Kiingereza; 

(d) Si mwanachama wa chama cha siasa chenye usajili wa kudumu; 

(e) Si mkazi wa kawaida wa halmashauri ambayo kata anayogombea imo; 

(f) Ametiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa 
kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha miaka mitano kabla 
ya tarehe ya uchaguzi; 
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(g) Hajadhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika kata husika, 

(h) Hajadhaminiwa na wapiga kura wasiopungua kumi (10); 

(i) Hakuna uthibitisho kuwa mgombea ameweka dhamana ya shilingi 
elfu tano (5,000/=); 

(j) Hakuwasilisha picha; 

(k) Hajawasilisha Tamko la Kisheria; 

(l) Hajadhaminiwa na chama cha siasa kilichosajiliwa; 

(m) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia kwenye 
uchaguzi (Pingamizi kuhusiana na sababu hii litawekwa na Msajili 
wa Vyama Vya Siasa tu); 

(n) Hajatoa Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi ya 
mwaka 2020; 

(o) Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa 
na Sheria; na 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi, Sura ya 278 (Pingamizi kuhusiana na sababu hii 
litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu). 

(ii) Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi  

(a) Mgombea Udiwani yeyote wa kata inayohusika;  

(b) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi; na  

(c) Msajili wa Vyama vya Siasa. 

Angalizo:  

Viongozi wa vyama vya siasa waliowapendekeza wagombea au mtu mwingine 
yeyote hawana haki kisheria ya kuweka pingamizi. 

(iii) Utaratibu wa Kuweka Pingamizi 

Pingamizi ni lazima liwekwe kwa maandishi kwa kutumia Fomu Na. 9C. 
Fomu hizo zinapaswa kujazwa nakala mbili zikionyesha yafuatayo: -  

(a)   Maelezo ya anayeweka pingamizi; 

(b)   Jina la mgombea aliyewekewa pingamizi;  

(c)   Sababu za pingamizi; 

(d)  Tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 
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(e)   Saini ya aliyeweka pingamizi.  

Mgombea, Msimamizi wa Uchaguzi au Mkurugenzi wa Uchaguzi 
atawasilisha fomu ya pingamizi kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya kata si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku inayofuatia 
baada ya siku ya uteuzi. 

(iv) Utaratibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa Kuweka Pingamizi 
Dhidi ya  Uteuzi wa Mgombea 

Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilisha pingamizi kwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata kwa kutumia Fomu Na. 9C si chini ya 
siku saba na si zaidi ya siku 14 baada ya siku ya uteuzi.  

Utaratibu wa kushughulikia pingamizi zitakazowekwa na Msajili wa 
Vyama vya Siasa dhidi ya mgombea utafuata utaratibu ulioelekezwa 
katika kipengele cha (v). 

(v) Kushughulikia Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani 

(a) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata mara baada ya 
kupokea pingamizi anatakiwa amtaarifu kwa maandishi 
mgombea aliyewekewa pingamizi kuhusu pingamizi hilo na 
kumtaka atoe maelezo yake. Mgombea aliyewekewa pingamizi 
anaweza kujibu na kumpa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya kata maelezo yake.  

(b) Baada ya kupata taarifa za pande zote Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata aamue haraka iwezekanavyo kama 
analikubali au anakataa pingamizi hilo.   

(c) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata baada ya 
kufanya uamuzi kuhusu pingamizi awasilishe uamuzi huo kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi ili aupitie na kuona kama umezingatia 
sheria. Msimamizi wa Uchaguzi ana mamlaka ya kubadili 
uamuzi huo kama atabaini kuwa haukuzingatia matakwa ya 
sheria. 

(d) Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi kutoa maamuzi ya 
kukubaliana au kukataa uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata, Wagombea wafahamishwe kwa 
maandishi kuhusu uamuzi huo. Aidha, Msimamizi wa Uchaguzi 
kama analikubali pingamizi hilo atatakiwa kuwajulisha 
wagombea sababu za uamuzi wake.  
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Angalizo:  

Msimamizi wa Uchaguzi ni lazima atoe uamuzi wake kuhusu kukubali au 
kukataa uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata dhidi ya 
pingamizi kwa kujaza sehemu husika katika fomu Na. 9C. 

6.11. Utaratibu wa Kuwasilisha Rufaa. 
Kifungu cha 44 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 
kinaruhusu wagombea kukata rufaa Tume dhidi ya uamuzi wa Msimamizi 
wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi yao.  

Katika utekelezaji bora wa suala hili masharti yafuatayo yatazingatiwa:-  

(i) Rufaa dhidi ya uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu uteuzi wa 
mgombea Udiwani zitawasilishwa kwa kutumia Fomu Na. 12. 
Warufani watajaza nakala tatu (3) ya fomu hizo. Aidha, fomu husika 
zitapelekwa na Tume kwa Wasimamizi wa Uchaguzi. 

(ii) Fomu za rufaa ziwasilishwe kwa Msimamizi wa Uchaguzi katika 
muda wa saa ishirini na nne (24) tangu Msimamizi wa Uchaguzi 
alipotoa uamuzi unaopingwa. Msimamizi wa Uchaguzi apokee rufaa 
hizo kwa niaba ya Tume. Hii ni kwa mujibu wa kanuni ya 29 ya 
Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020.  

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi ahakikishe kwamba:-  

(a) Anaitaarifu Tume mara moja kwa njia yoyote ya haraka kuhusu 
kupokelewa kwa rufaa.  

(b) Rufaa hizo ziwasilishwe Tume katika muda usiozidi siku nne (4) 
tangu siku ya kupokelewa kwa rufaa.  

(c) Pamoja na rufaa hizo, awasilishe Fomu za Uteuzi Na. 8C, Fomu za 
Pingamizi Na. 9C na vielelezo vingine vinavyohusiana na rufaa 
hiyo.  

Angalizo:  

Rufaa yoyote itakayopokelewa na Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata lazima iwasilishwe Tume mapema 
iwezekanavyo.  

6.12. Kuwasilisha Fomu za Uteuzi Tume 
Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa kuwasilisha nakala 2 za fomu za 
uteuzi Tume. Ni muhimu kuwasilisha fomu hizo mapema, Makao Makuu 
ya Tume ili kuwezesha taratibu za uchapishaji wa mfano wa karatasi za 
kura na karatasi za kura kufanyika mapema.  
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6.13. Kutokuwepo kwa Wagombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 52 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, endapo baada ya uteuzi hapatakuwa na mgombea 
yeyote kwa sababu ya kifo, kujitoa, au sababu nyingine yoyote Msimamizi 
wa Uchaguzi ataitaarifu Tume ili iweze kusitisha Uchaguzi na kupanga 
tarehe nyingine ya uteuzi wa wagombea katika kata husika.  

6.14. Mgombea Aliyepita bila Kupingwa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 45 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, endapo mgombea aliyeteuliwa ni mmoja atahesabika 
kuwa amechaguliwa na upigaji kura hautafanyika katika kata hiyo kwa 
uchaguzi wa Diwani. Msimamizi wa Uchaguzi atamtangaza mgombea 
aliyechaguliwa baada ya muda wa pingamizi kupita. Mgombea husika 
atapatiwa hati ya kuchaguliwa kuwa Diwani mara baada ya uchaguzi 
kukamilika. Aidha, Msimamizi wa Uchaguzi ataitaarifu Tume kuhusu 
kuchaguliwa kwa mgombea husika. 

6.15. Kujitoa kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 50 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, mgombea anaweza kujitoa kugombea kwa 
kuwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi yeye mwenyewe barua ya 
kujitoa pamoja na tamko la kujitoa alilotoa mbele ya Hakimu. Nakala 
ya barua ya kujitoa itapelekwa kwenye tawi la chama 
kilichomdhamini kabla ya saa kumi na mbili (12:00) jioni ya siku 
inayofuata baada ya siku ya uteuzi.  

Endapo mgombea atajitoa baada ya muda wa uteuzi kupita atapoteza 
dhamana ya fedha alizoweka kwa Msimamizi wa Uchaguzi na chama 
chake hakitapata nafasi ya kuteua mgombea mwingine. 
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SURA YA SABA 

UTARATIBU WA WATUMISHI WA UMMA KUGOMBEA 
UBUNGE NA UDIWANI 

7.1. Wanaoruhusiwa na Wasioruhusiwa Kugombea Miongoni mwa 
Watumishi wa Umma 

Wasimamizi wa Uchaguzi katika kutekeleza majukumu yao hususan 
wakati wa uteuzi wa wagombea wanatakiwa kuzingatia Waraka wa Mkuu 
wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa mwaka 2015 ukisomwa pamoja na 
miongozo yake. Waraka huo unawataka watumishi wote wa Umma 
watakaopenda kugombea nyadhifa za kisiasa katika ngazi mbalimbali 
waruhusiwe, isipokuwa wale ambao kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania hawaruhusiwi kuwa wanachama wa chama 
chochote cha siasa wala kujihusisha na shughuli za kisiasa zaidi ya kupiga 
kura.  

Watumishi hao ni:- 

(i)  Askari wote walio kazini, Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) na 

Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Jeshi la Polisi, Jeshi la Magereza, Idara 

ya Uhamiaji na Zimamoto na Uokozi; 

(ii)  Majaji na Mahakimu wa Mahakama katika ngazi zote; 

(iii) Mwenyekiti, Makamu mwenyekiti, Wajumbe na Watumishi wote 

wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi pamoja na Wasimamizi wa 

Uchaguzi; na 

(iv) Vyombo vingine vya utendaji Serikalini ambavyo kwa hulka yake 

na kwa mujibu wa utendaji wake wa kazi, watumishi wake 

hawaruhusiwi kuwa wanachama wa chama chochote cha Siasa 

na/au kushiriki katika mambo ya Siasa. Hao ni pamoja na 

watumishi wote wa Ofisi ya Bunge, Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa, Idara ya Usalama wa Taifa, Mawakili wa 

Serikali na Watumishi wa Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
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7.2. Wakati wa Kujitayarisha Kugombea 

Mtumishi wa Umma atakayeamua kugombea nafasi ya uongozi wa kisiasa 
atatakiwa kutoa taarifa rasmi kwa maandishi kwa mamlaka iliyomuajiri na 
kisha ataomba na atapewa likizo bila malipo ili ashughulikie taratibu zake 
za kugombea nafasi aliyoomba.  Utaratibu utakuwa kama ifuatavyo:- 

(i) Kwa wagombea Ubunge na wagombea Udiwani, likizo hiyo itaanza 
tangu siku ya kuvunjwa Bunge na itakoma tarehe ya kuteuliwa na 
Tume kuwa mgombea. 

(ii) Kwa upande wa Viti Maalum vya Ubunge na Udiwani, likizo hiyo 
itaanza siku ya kuvunjwa Bunge hadi tarehe ambayo Tume 
itamtangaza kuwa Mbunge au Diwani. 

7.3. Baada ya Kuteuliwa au Kutangazwa na Tume 

Utaratibu kwa watumishi wote wa Umma watakaogombea nyadhifa za 
kisiasa nchini utakuwa kama ifuatavyo: - 

(i) Mtumishi wa Umma atakayeamua kugombea nafasi ya Ubunge 
anaruhusiwa kufanya hivyo, na baada ya Tume kumtangaza kuwa 
mgombea wa Ubunge, atalazimika kuacha kazi; 

(ii) Mtumishi wa Umma atakayeamua kugombea Ubunge kupitia Viti 
Maalum, anaruhusiwa kufanya hivyo, na baada ya Tume 
kumtangaza kuwa Mbunge, utumishi wake utakoma; na 

(iii) Mtumishi wa Umma, atakayeamua kugombea nafasi ya Udiwani 
anaruhusiwa kufanya hivyo na baada Tume kumtangaza kuwa 
Mgombea wa Udiwani, atalazimika kuacha kazi. 
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SURA YA NANE 
 

KAMPENI ZA UCHAGUZI 

8.1 Kipindi cha Kampeni 

Kwa mujibu wa kifungu cha 46 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343 na kifungu cha 53 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292 kipindi cha kampeni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani hutangazwa na Tume. Kampeni zitaanza siku moja baada ya 
siku ya uteuzi na kumalizika siku moja kabla ya siku ya uchaguzi. 

Kwa kuzingatia kanuni ya 40 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge 
za mwaka 2020 na kanuni ya 35 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020 zikisomwa pamoja na 
kipengele cha 2.1(c) cha Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020 muda wa 
kuanza kampeni utakuwa saa mbili kamili (2:00) asubuhi na kumalizika 
saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni. 

8.2. Wajibu wa Tume Katika Kuratibu Ratiba ya Kampeni za Wagombea 
wa Kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

(i) Kwa uchaguzi wa Rais, Mkurugenzi wa Uchaguzi atapaswa kabla 
ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi, kuvitaka vyama vya siasa 
vinavyoshiriki uchaguzi wa Rais kuwasilisha ratiba za kampeni siku 
saba (7) kabla ya siku ya uteuzi. 

(ii)  Ratiba za Kampeni zitaonesha tarehe, muda, mkoa, wilaya na 
mahali ambapo mgombea atafanya kampeni zake. Mkurugenzi wa 
Uchaguzi baada ya kupokea mapendekezo ya ratiba za kampeni 
kutoka kwenye vyama vya siasa ataitisha mkutano kwa ajili ya 
kuratibu ratiba za kampeni.  

(iii)  Baada ya Mkurugenzi wa Uchaguzi kutayarisha ratiba ya kampeni 
iliyokwisharatibiwa atawapatia nakala hiyo wafuatao:-  

(a) Vyama vyote vya siasa vinavyoshiriki katika Uchaguzi wa 
Rais; 

(b) Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa; 

(c) Wakuu wa Mikoa - kwa taarifa; 

(d) Wasimamizi wa Uchaguzi; na 

(e) Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini kwa madhumuni ya kutoa 
ulinzi katika mikutano ya kampeni. 
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(iv) Endapo chama cha siasa kinakusudia kufanya marekebisho ya 
mahali pa kufanyia kampeni au kubadilisha ratiba, kitamfahamisha 
Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa maandishi ambaye ataitisha 
mkutano wa vyama vyote vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi au 
wagombea kukubaliana juu ya mabadiliko hayo. 

(v) Endapo itaonekana ipo haja ya mabadiliko yaliyopendekezwa na 
kukubaliwa na mkutano wa vyama vyote vya siasa vinavyoshiriki 
uchaguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi atafanya mabadiliko hayo na 
kuvifahamisha vyama vya siasa vinavyoshiriki na wadau wengine 
waliotajwa katika kipengele (iii).  

(vi) Tume ina wajibu wa kutoa maelekezo na kukemea pale inapoona 
taratibu za kampeni hazifuatwi kwa mujibu wa sheria na Maadili ya 
Uchaguzi.  

8.3. Wajibu wa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi katika Kuratibu Ratiba za Kampeni za Wagombea Ubunge 
na Udiwani  

(i) Kwa uchaguzi wa Ubunge na Udiwani, Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata atapaswa kabla ya 
kuanza kwa kampeni za uchaguzi, kuvitaka vyama vya siasa 
kuwasilisha ratiba za Kampeni. 

(ii) Vyama vya siasa vinapaswa kuwasilisha mapendekezo ya ratiba za 
kampeni kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata siku saba (7) kabla ya siku ya uteuzi. Ratiba 
za kampeni zioneshe tarehe, muda, na mahali ambapo mgombea 
atafanya kampeni zake.  

(iii) Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata kupokea ratiba zote za kampeni za uchaguzi 
kutoka kwenye   vyama vya siasa atatakiwa kuitisha mkutano wa 
vyama vya siasa au wagombea wanaoshiriki uchaguzi kwa ajili ya 
kuratibu ratiba hizo ili kuepusha mgongano wakati wa kampeni.  

(iv) Baada ya Msimamizi  wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ngazi ya kata kutayarisha ratiba ya  kampeni 
iliyoandaliwa na kukubaliwa atawapatia nakala  wafuatao:-  

(a) Vyama vyote vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi wa 
Ubunge au Udiwani; 

(b) Mkuu wa Wilaya - kwa taarifa;  
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(c) Kamanda wa Polisi wa Wilaya kwa madhumuni ya kutoa 
ulinzi katika mikutano ya Kampeni; na 

(d) Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya jimbo na kata. 

(v) Endapo chama cha siasa kinakusudia kufanya marekebisho ya eneo 
la kampeni au kubadilisha ratiba, kitamfahamisha Msimamizi wa 
Uchaguzi na kuainisha sababu za kutaka kufanya hivyo.  

Msimamizi wa Uchaguzi ataitisha mkutano wa vyama vyote 
vinavyoshiriki katika uchaguzi husika ili kujadili na kukubaliana 
juu ya mabadiliko hayo na kisha atavipatia nakala ya ratiba yenye 
mabadiliko husika vyama vyote vinavyoshiriki katika uchaguzi na 
wadau wengine wanaotajwa katika kipengele (iv).  

(vi) Ni muhimu Msimamizi wa Uchaguzi azingatie muda, umbali wa 
eneo moja na lingine ambapo mikutano inafanyika na barabarana 
zitakazotumika kufikia maeneo hayo wakati wa kupanga ratiba za 
kampeni. Hii itasaidia kuepusha mgongano wa wafuasi wa vyama 
unaoweza kujitokeza kutokana na upanagji usio mzuri wa ratiba ya 
kampeni utakaosababisha kuchochea vurugu na uvunjifu wa amani.  

Angalizo:  

Ratiba ya kampeni iliyowasilishwa na Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata kwa Kamanda wa Polisi wa Wilaya 
itakuwa ndiyo taarifa rasmi ya mikutano ya kampeni na atatakiwa kutoa ulinzi 
katika mikutano kwa vyama vyote vya siasa. Hivyo, vyama havipaswi kuomba 
vibali vyovyote vya ziada kuendesha mikutano ya kampeni za uchaguzi. 

8.4. Wajibu wa Mgombea, Chama cha Siasa na Wakala Wakati wa 
Kampeni 

Kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha Sheria ya Taifa Uchaguzi, Sura ya 343 
kikisomwa pamoja na kanuni ya 43 (2) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020 na kifungu cha 53 (1) (b) cha Sheria ya Uchaguzi 
ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 kikisomwa pamoja na kanuni ya 36 
Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 
mwaka 2020, mgombea, chama cha siasa au wakala wa mgombea ana 
wajibu ufuatao:- 

(i) Kupanga na kuwasilisha ratiba ya kampeni kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata siku 
saba (7) kabla ya siku ya uteuzi;   
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(ii) Kuendesha kampeni za mgombea; na 

(iii) Kufanya kampeni za nyumba kwa nyumba.  

Angalizo:  

Kampeni za nyumba kwa nyumba haziratibiwi na Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata. 

8.5. Maelekezo ya Jumla  Kuhusu Kampeni 

(i) Ni marufuku kwa mgombea, chama cha siasa au wakala, kufanya 
kampeni Siku ya Uchaguzi.  

(ii) Mpiga kura au mtu mwingine yeyote haruhusiwi kwenda katika 
kituo cha kupigia kura na alama, vazi au bango linaloashiria 
kukipigia kampeni chama au mgombea.  

(iii) Endapo vyama vya siasa au mgombea yeyote atahitaji kutumia 
machapisho kama vile mabango au vipeperushi vyenye matangazo 
ya kampeni vinapaswa kuomba idhini kwa mamlaka husika kama 
ifuatavyo:- 

(a) Kwa uchaguzi wa kiti cha Rais, kibali kiombwe Tume. 
(b) Kwa uchaguzi wa Ubunge au Udiwani, kibali kiombwe kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi.  
(iv) Tume itatoa mfano wa karatasi za kura kwa Vyama vyote vya Siasa 

vinavyoshiriki katika Uchaguzi ili zitumike kunadi Wagombea wao 
katika Kampeni za Uchaguzi.  

(v) Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kutoa mfano wa karatasi za 
kura kwa vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi katika 
halmashauri yake. Vyama vyote vipate idadi sawa kama 
itakavyoelekezwa na Tume.  

Angalizo:  
Machapisho ambayo hayajaidhinishwa na mamlaka husika hayataruhusiwa 
kutumika katika kampeni.  

8.6. Maadili ya Uchaguzi  
Maadili ya Uchaguzi ni makubaliano ya pamoja baina ya vyama vya siasa, 
Serikali na Tume yanayoeleza mambo yanayotakiwa kufanywa au 
kuzingatiwa na yasiyotakiwa kufanywa katika mchakato wa uchaguzi 
wakati wa kampeni za uchaguzi, upigaji kura na kutangaza matokeo ya 
uchaguzi.  
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Pamoja na mambo mengine, Maadili ya Uchaguzi yanahusu 
kuheshimiana, kuzingatia ratiba za kampeni, kuelimisha wanachama wa 
vyama katika misingi ya kuelewa sera za vyama husika, kutojenga chuki, 
kushirikiana na kutobeba silaha za aina yoyote katika mikutano.  

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata anatakiwa kutekeleza zoezi la kusimamia na kuendesha uchaguzi kwa 
mujibu wa sheria, kanuni, maelekezo ya Tume na kuzingatia uwazi na 
uadilifu. Hivyo, mnaelekezwa kuzingatia Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 
2020 kwani kushindwa kufanya hivyo kunaweza kusababisha kuharibika 
kwa mchakato wa uchaguzi. 

 Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata baada ya kupata maelekezo kutoka Tume ataunda kamati za maadili 
katika ngazi ya jimbo na kata. Hivyo, anatakiwa kuvitaarifu vyama vya 
siasa na Serikali kuwasilisha majina ya wajumbe siku saba (7) kabla ya siku 
ya uteuzi. Kamati hizo zitasimamia na kushughulikia malalamiko 
yanayotokana na ukiukwaji wa Maadili wakati wa kampeni za uchaguzi 
kuanzia hatua ya kuanza kwa kampeni hadi kukamilika kwa kampeni za 
uchaguzi.   

Vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi vina wajibu wa kuhakikisha 
vinatekeleza makubaliano ya kuheshimu na kutekeleza maadili ya 
uchaguzi ili kuhakikisha kuwa kampeni zinafanyika kwa amani na 
utulivu. 
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SURA YA TISA 

UPIGAJI KURA 

9.1 Maandalizi Kuelekea Siku ya Upigaji Kura 

Msimamizi wa Uchaguzi atapokea kutoka Tume idadi na orodha ya vituo 
vya kupigia kura kwa kila jimbo husika. Kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 56 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 
57 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Msimamizi wa 
Uchaguzi atatakiwa kufanya maandalizi ya vituo vya kupigia na 
maandalizi mengine muhimu mapema kabla ya siku ya upigaji kura. 

9.2. Vituo vya Kupigia Kura 

(i) Vituo vilivyotumika kuandikishia wapiga kura ndivyo 
vitakavyotumika kama vituo vya kupigia kura. 

(ii)  Idadi ya wapiga kura watakaopiga kura katika kituo itapangwa na 
Tume. Ikiwa wapiga kura ni wengi katika vituo vya kuandikisha 
wapiga kura, Tume inaweza kugawa wapiga kura katika vituo A, B, 
C. Kwa mfano ikipangwa idadi ya wapiga kura kwa kituo ni 450 na 
walioandikishwa ni wapiga kura 1300, kituo hicho kitagawanywa 
mara tatu, kituo A wapiga kura 450, kituo B wapiga kura 450 na 
kituo C wapiga kura 400.  

(iii) Vituo vya kupigia kura havitakiwi kuwekwa kwenye ofisi za chama 
chochote cha siasa, majengo ya ibada, vituo au kambi za polisi, 
kambi za jeshi, nyumba za viongozi au mashabiki wa vyama vya 
siasa. Maeneo yenye changamoto ni vema wagombea na vyama vya 
siasa vijulishwe mapema. 

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuhakikisha mabango mshale 
yanabandikwa kwa namna ambayo yatasaidia kuonesha vituo 
vilipo. Kutakuwa na mabango mshale yatakayobandikwa kwenye 
barabara kuu na njia za kuelekea vilipo vituo vya kupigia kura. 

(v) Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuvitembelea vituo vyote ili 
kuvikagua kuona kama vinakidhi sifa, vigezo na mahitaji kwa ajili 
ya kupigia kura na kuhesabu Kura. Hivyo, ni muhimu kuhakikisha 
kuwa vituo vina nafasi ya kutosha kwa ajili ya kupiga kura na 
kuhesabu kura.  
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(vi) Msimamizi wa Uchaguzi atavipatia vyama vya siasa orodha ya 
vituo vya kupigia kura siku kumi na nne (14) kabla ya Siku ya 
Uchaguzi. 

Angalizo: Ikiwa kutakuwa na vituo vya kupigia kura zaidi ya kimoja katika 
eneo moja kwa mfano katika shule Msimamizi wa Uchaguzi ahakikishe vituo 
hivyo havikaribiani..  

9.3. Tangazo la Uchaguzi (Notice of Election) 

Tangazo la Uchaguzi linalotolewa kwa mujibu wa kifungu cha 47 (1) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 49 (1) cha Sheria 
ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Msimamizi wa Uchaguzi 
anatakiwa kutoa tangazo hilo siku nane (8) kabla ya siku ya uchaguzi ili 
kuwawezesha wapiga kura  kufahamu mahali, tarehe na siku ya kupiga 
kura. 

Tangazo hilo linatakiwa litolewe kwa ngazi ya jimbo na kata. Pia, tangazo 
litatolewa kwa kila kituo cha kupigia kura. 

(i) Tangazo la Uchaguzi la jimbo au kata lioneshe:- 

(a) Tarehe ya upigaji kura; 

(b) Saa ya kufungua na kufunga vituo vya kupigia kura; 

(c) Sehemu ambazo waliojiandikisha kupiga kura watapiga 
kura; na 

(d) MFANO WA KARATASI ZA KURA ambazo hutolewa na 
Tume. 

(ii) Tangazo la Uchaguzi la kituo lioneshe: 

(a) Tarehe ya upigaji kura; 

(b) Saa ya kufungua na kufunga vituo vya kupigia kura; 

(c)  Sehemu ambapo waliojiandikisha kupiga kura watapiga 
kura zao; na                         

(d) MFANO WA KARATASI ZA KURA ambazo hutolewa na 
Tume. 

Wakati wa kutoa Tangazo la Uchaguzi ni vema yakabandikwa pia, 
Mabango ya Hadhari na Maelekezo kwa Wapiga Kura katika vituo vya 
kupigia kura na kwenye maeneo yenye watu wengi kwa mfano sokoni.    
Vile vile, Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa kubandika mabango mshale 
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kwenye barabara kuu na njia za kuingilia vituoni katika hali 
itakayowezesha wapiga kura kutambua vituo vya kupigia kura vilipo.  

 
Angalizo:  
Tangazo la Uchaguzi lisainiwe na Msimamizi wa Uchaguzi au Wasimamizi Wasaidizi 
wa Uchaguzi ngazi ya jimbo au kata. Mtu mwingine yeyote haruhusiwi. 

9.4. Uteuzi wa Watendaji wa Vituo vya Kupigia Kura 

Kwa mujibu wa kanuni ya 14 ya Kanuni za Uchaguzi wa  Rais na Wabunge 
za mwaka 2020 na kanuni ya 12 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020, Msimamizi wa Uchaguzi 
atateua Wasimamizi wa Vituo, Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo vya 
Kupigia Kura na Makarani Waongozaji Wapiga Kura kwa idadi 
itakayoelekezwa na Tume ili kufanikisha upigaji kura. 

(i) Sifa za Wasimamizi au Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo vya 
Kupigia Kura 

Ili mtu aweze kuteuliwa kuwa Msimamizi wa Kituo au Msimamizi 
Msaidizi wa Kituo anatakiwa awe na sifa zifuatazo:- 

(a) Awe raia wa Tanzania mwenye umri wa miaka 18 au zaidi; 

(b) Asiwe shabiki au kiongozi wa chama cha siasa; 

(c) Awe mwadilifu, mtiifu na mwenye akili timamu; 

(d) Awe amemaliza elimu ya kidato cha nne (4) au zaidi na anaweza 
kusoma na kuandika vizuri. Pia, anayeweza kuyaelewa Maelekezo 
ya  Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia Kura; na 

(e) Ikiwezekana awe mkazi wa kata ambayo atafanyia kazi ya 
kusimamia upigaji kura na kuhesabu kura. 

(ii)  Sifa za Karani Mwongozaji Wapiga Kura 

Ili mtu aweze kuteuliwa kuwa Karani Mwongozaji wa Wapiga Kura 
atapaswa kuwa na sifa zifuatazo: - 

(a) Awe raia wa Tanzania mwenye umri wa miaka 18 au zaidi; 

(b)  Awe mkazi wa kata ambayo atafanyia kazi ya kuongoza wapiga 
kura; 

(c) Ikiwezekana awe mpiga kura wa kituo anachofanyia kazi; 

(d) Awe mwadilifu, mtiifu na mwenye akili timamu; 
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(e) Awe na elimu isiyopungua kidato cha nne na anayeweza kusoma na 
kuyaelewa Maelekezo kwa Makarani Waongozaji Wapiga Kura; na 

(f)  Asiwe shabiki au kiongozi wa chama cha siasa. 

9.5. Utaratibu wa Kuteua Watendaji wa Kituo 

Msimamizi wa Uchaguzi atafuata hatua zifuatazo ili kuwateua Msimamizi 
na Wasimamizi Wasaidizi wa Kituo na Karani Mwongozaji:- 

(i) Kutangaza nafasi za kazi ili wenye sifa waweze kuomba; 

(ii) Kupokea maombi; 

(iii) Kuchambua sifa za waombaji; 

(iv) Kuandaa orodha ya waombaji wenye sifa na kuibandika kwenye 
mbao za matangazo za kata na halmashauri; 

(v) Kusaili walio na sifa; na 

(vi) Kuteua na kuajiri kwa mkataba watendaji hao. 

Angalizo:  

Inasisitizwa kuwa watendaji watakaoteuliwa wawe na sifa zilizoainishwa 
katika maelekezo haya. 

9.6. Walinzi wa Vituo 

Msimamizi wa Uchaguzi awasiliane na Kamanda wa Polisi wa Wilaya ili 
kupata askari wa kulinda vituo vya kupigia kura.  

9.7. Mafunzo kwa Wasimamizi wa Vituo na Wasimamizi Wasaidizi wa 
Vituo na Makarani Waongozaji Wapiga Kura 

(i) Mafunzo kwa Wasimamizi au Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo 
yafanyike kwa siku mbili (2) kwa utaratibu utakaowezesha 
kumalizika siku moja kabla ya siku ya uchaguzi. Mafunzo hayo 
yanaweza kufanyika kwa kata, kwa kadri Msimamizi wa Uchaguzi 
atakavyoona inafaa. 

Mafunzo kwa Makarani Waongozaji Wapiga Kura yatafanyika kwa 
siku moja (1) kabla ya mafunzo ya Wasimamizi wa Vituo au 
Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo. 

(ii) Kabla ya kuanza kazi Wasimamizi wa Vituo, Wasimamizi Wasaidizi 
wa Vituo na Makarani Waongozaji Wapiga Kura wanatakiwa kuapa 
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kiapo cha kutunza siri na kutoa Tamko la kujitoa uanachama au 
kutokuwa mwanachama wa chama cha siasa. 

9.8. Uteuzi na Wajibu wa Mawakala wa Upigaji Kura 

(i) Uteuzi wa Mawakala 

Kwa mujibu wa kifungu cha 57 (1) na (2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura ya 343, na kifungu cha 58 (1) na (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 
za Mitaa, Sura ya 292, chama cha siasa kinaruhusiwa baada ya kupata 
ridhaa ya mgombea au wagombea kuteua na kuwasilisha kwa Msimamizi 
wa Uchaguzi orodha ya majina ya mawakala wa upigaji kura siku saba (7) 
kabla ya siku ya uchaguzi.  Msimamizi wa Uchaguzi avitake vyama vya 
siasa kuwasilisha kwa maandishi majina ya Mawakala wa Upigaji kura, 
anuani na vituo walivyopangiwa kufanya kazi. Pia, vyama vya siasa 
viwasilishe barua za utambulisho wa kila wakala. 

Kila chama cha siasa kitakuwa na wakala mmoja tu kwa kituo ambaye 
atawakilisha wagombea wa chama hicho kwa uchaguzi wa kiti cha Rais, 
Mbunge na Diwani katika kituo husika. 

Kwa mujibu wa kanuni ya 50 (1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 43 (1) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020, Msimamizi wa 
Uchaguzi atapaswa kuvipatia vyama vya siasa orodha ya vituo vya 
kupigia kura siku kumi na nne (14) kabla ya Siku ya Uchaguzi. 

(ii) Utambulisho wa Mawakala wa Vyama vya Siasa 

Kwa mujibu wa kanuni ya 50 (6) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 
Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 43 (6) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020, barua ya 
utambulisho wa kila wakala itakayowasilishwa na chama iainishe kituo 
alichopangiwa na iambatishwe na picha mbili (Passport size) zilizopigwa si 
zaidi ya miezi mitatu. 

Aidha, kwa mujibu wa kifungu 57 (3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura ya 343 chama kitaruhusiwa kuteua wakala mbadala endapo 
aliyeteuliwa awali amefariki au ameshindwa kutekeleza majukumu ya 
uwakala. Katika kurahisisha utekelezaji wa suala hili, sambamba na 
orodha ya mawakala wa vituoni, vyama viwasilishe majina mawili ya 
mawakala wa ziada kwa kila kata ambao watatumika kama mawakala 
mbadala iwapo itahitajika. 
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Endapo wakala hana picha anaweza kuwasilisha nakala mbili za 
mojawapo ya vitambulisho vifuatavyo: - 

(a) Kadi ya mpiga kura;  
(b) Kitambulisho cha Taifa;  
(c) Leseni ya udereva; au  
(d) Pasi ya kusafiria 

Baada ya Msimamizi wa Uchaguzi kupokea utambulisho wa mawakala 
atafanya yafuatayo: - 
(a) Ataandaa orodha ya mawakala kwa kila kituo.   
(b) Ataikabidhi orodha hiyo kwa Wasimamizi wa vituo pamoja na barua ya   

utambulisho yenye picha wakati wa kugawa vifaa. Kama barua haina 
picha iambatishwe na nakala moja ya vitambulisho vilivyotajwa hapo 
juu.  

(c) Atawaelekeza Wasimamizi wa Vituo kubandika orodha ya mawakala 
watakayopatiwa nje ya kituo cha kupigia kura kabla ya kuanza kwa 
zoezi la upigaji kura.  

(d) Atawaelekeza Wasimamizi wa Vituo wasiombe utambulisho mwingine 
wowote kutoka kwa mawakala wa vyama.  

(iii) Kiapo cha Kutunza Siri 

Kwa mujibu wa kanuni ya 50 (4) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge 
za mwaka 2020 na kanuni ya 43 (4) ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020, mawakala wa upigaji kura 
wanatakiwa kuapa kiapo cha kutunza siri mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi 
au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku saba (7) kabla ya Siku ya Uchaguzi 
kwa kutumia Fomu Na. 6. Wakala ambaye hajaapa kiapo cha kutunza siri 
hataruhusiwa kuingia kwenye kituo cha kupigia kura.  

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 93 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343 na kifungu cha 92 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 
292, endapo Mgombea atahitaji kuingia kwenye vituo vya kupigia, kuhesabia 
au kujumlishia kura, atatakiwa kabla ya kufanya hivyo kuapa kiapo cha 
kutunza siri mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi kwa mujibu wa sheria. 

(iv) Wajibu wa Mawakala 

Wajibu wa mawakala wa upigaji kura ni:- 

(a) Kumtambua mpiga kura anayetaka kupiga kura kuwa ndiye 
mwenye jina lililoandikwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura; 
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(b) Kumwakilisha na kulinda maslahi ya mgombea au wagombea  
kituoni; 

(c) Kushirikiana na Msimamizi wa Kituo na Msimamizi Msaidizi wa 
Kituo  katika kuhakikisha kwamba mwenendo wa upigaji kura  
kituoni unazingatia masharti ya Sheria na taratibu zilizowekwa;  

(d) Kujaza Fomu Na. 14 na Na. 16 kituoni, kwa mujibu wa Sheria za 
Uchaguzi; na 

(e) Kukiwakilisha chama chake kwenye zoezi la kuhesabu kura baada 
ya kukamilika kwa zoezi la upigaji kura kwani wakala wa upigaji 
ndiye atakuwa wakala wa kuhesabu kura. 

Ili waweze kutekeleza kazi hizo kwa ufanisi, Tume inashauri kwamba:- 

(a) Vyama vya siasa viteue mawakala wa upigaji kura wanaowaamini 
ikiwezekana kutoka miongoni mwa watu waliojiandikisha kuwa 
wapiga kura kwenye maeneo yenye vituo ambavyo watafanyia kazi.   

(b) Viongozi wa vyama vya siasa wanawajibika kuwafundisha 
mawakala wao taratibu zote za kupiga na kuhesabu kura kituoni. 

Aidha, Tume imeandaa vijitabu vya Maelekezo kwa Mawakala wa vyama 
vya siasa.  Wasimamizi wa Uchaguzi wanatakiwa kuvipatia vyama vya 
siasa vinavyoshiriki uchaguzi vijitabu hivyo kwa idadi ya mawakala wao. 

 

Angalizo:  

1. Nakala ya fomu ya kiapo (Fomu Na. 6) haitatumika kwa ajili ya utambulisho 
wa wakala na wakala hatapewa nakala ya fomu hizo baada ya kuapa.  

2. Vilevile, gharama za mawakala wa vyama vya siasa zitalipwa na vyama 
vyao. 

9.9. Fomu na Vifaa vya Upigaji Kura  

Fomu na vifaa vitakavyotumika siku ya uchaguzi vitatakiwa kugawanywa 
kwa kuzingatia mahitaji halisi ya vituo. Msimamizi wa Uchaguzi 
anatakiwa kuhakikisha zoezi la upangaji wa vifaa vya vituo linakamilika 
kabla ya mafunzo ya watendaji wa vituo ili baada ya mafunzo avigawe 
kwa Wasimamizi wa Vituo.  Fomu na vifaa hivyo ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 1:- 
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Jedwali Na. 1: Orodha ya Fomu na Vifaa vinavyotumika siku ya 
Uchaguzi Kituoni 

Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

1. Sanduku la Kura.  

Sanduku la kila uchaguzi 
litakuwa na mfuniko wenye 
rangi tofauti kama ifuatavyo: 

- Bluu kwa uchaguzi wa kiti 
cha Rais 

- Nyeusi kwa uchaguzi wa 
Wabunge 

- Nyeupe kwa uchaguzi wa 
Madiwani. 

Hutumika kutumbukiza karatasi za 
kura baada ya mpiga kura kupiga 
kura yake. 

2. Karatasi za kura. Hutumika kwa ajili ya wapiga kura 
kupiga kura kwa uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani. 

3. Muhuri wa Kituo. Hutumika kugonga Karatasi ya Kura 
kabla mpiga   kura hajakabidhiwa 
kwenda kwenye kituturi.  Pia 
hutumika kugonga vibali vya 
watendaji au mawakala (Fomu Na. 
18) na vibali vya wagombea (Fomu 
Na. 19) na Fomu nyingine kama 
itakavyoelekezwa na Tume. 

4. Kibweta/kidau cha Wino (stamp 
pad). 

Hutumika kwa ajili ya muhuri wa 
kituo. 

5. Wino wa Kidau (stamp pad ink). Huwekwa kwenye kibweta au kidau. 

6. Wino maalum usiofutika 
(indelible ink). 

Hupakwa katika kidole cha mwisho 
cha mkono wa kushoto baada ya 
mpiga kura kukamilisha upigaji kura 
kabla ya kutoka kituoni.  

7. Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura. 

Hutumika kuthibitisha wapiga kura 
wanaostahili kupiga kura katika 
kituo husika. 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

8. Orodha ya Majina ya Wapiga 
Kura (Nakala 2). 

Hubandikwa nje ya kituo kuonesha 
majina ya wapiga kura wa kituo 
hicho. Nakala moja hutumiwa na 
Karani Mwongozaji Wapiga Kura 
kwa kuwasaidia wapiga kura 
kufahamu mahali walipopangiwa 
kupiga kura zao. 

9. Fomu Na. 13 – Hesabu ya 
karatasi za kura. 

Ni fomu ya kujaza idadi ya karatasi 
za kura zilizopokelewa na namba 
zake ambazo hujazwa kabla ya 
kuanza upigaji kura. Vilevile, 
hutumika kujaza idadi ya karatasi za 
kura zilizotumika, zilizoharibika na 
zisizotumika baada ya kukamilika 
upigaji kura kituoni. 

10. Fomu Na. 14  

Kuridhika au kutoridhika kwa 
wakala wa upigaji kura kabla ya 
kuanza upigaji kura na baada ya 
upigaji kura. 

Hujazwa na mawakala wa upigaji 
kura kabla ya kuanza upigaji kura na 
baada ya kukamilika upigaji kura 
kuonesha kuridhika au kutoridhika 
na maandalizi na mwenendo wa 
upigaji kura kituoni.   

11. Fomu Na. 15 

Malalamiko ya mpiga kura 
kuhusu mwenendo wa Upigaji 
Kura katika Kituo. 

Hujazwa na mpiga kura ambaye ana 
malalamiko juu ya mwenendo wa 
upigaji kura au utendaji kazi wa 
Msimamizi wa Kituo au Msimamizi 
Msaidizi wa Kituo. 

12. Fomu Na. 16  

Kuridhika au kutoridhika kwa 
Mgombea au Wakala katika 
Hatua ya Kuhesabu Kura. 

Hujazwa na wakala au mgombea 
katika hatua za kuhesabu kura 
kuonesha kuridhika au kutoridhika 
na mwenendo wa kuhesabu kura 
kwa mujibu wa sheria. 

13. Fomu Na. 17 – Tamko la Mpiga 
Kura. 

Tamko hili hutolewa na mpiga kura 
aliyetiliwa shaka na Msimamizi wa 
Kituo au Wakala kuwa amekwisha 
piga kura au hana haki ya kupiga 
kura. 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

14. Fomu Na. 18 – Kibali cha 
kumwezesha Mtendaji wa 
Uchaguzi au Wakala wa chama 
cha siasa kupiga kura kituo 
ambacho hakujiandikisha. 

Hutumika kuwaruhusu watendaji 
wa uchaguzi walioainishwa kwa 
mujibu wa sheria na mawakala wa 
vyama vya siasa kupiga kura katika 
vituo ambavyo hawakujiandikisha 
katika jimbo au kata husika.  

15. Fomu Na. 19 – Kibali cha 
kumwezesha Mgombea Kupiga 
Kura kwenye Kituo  ambacho 
hakujiandikisha. 

Hutumika kuwaruhusu wagombea 
wa nafasi mbalimbali kupiga kura 
katika vituo ambavyo 
hawakujiandikisha katika jimbo au 
kata husika.  

16. Fomu Na. 20 – Taarifa ya 
Msimamizi wa Kituo cha 
Kupigia Kura. 

Hutumiwa na Msimamizi wa Kituo 
kujaza taarifa mbalimbali za kituo 
baada ya kufunga kituo. 

17. Bahasha ya Kituo. Hutumika kuhifadhi vifaa 
mbalimbali vinavyohusika katika 
kituo cha kupigia kura. 

18. Seti ya lakiri za plastiki za 
kufungia masanduku (seals) 

Hutumika kufungia masanduku ya 
kura kabla ya kuanza upigaji kura, 
wakati wa kufunga kituo na baada ya 
kumaliza zoezi la kuhesabu kura. 

19. Utepe wa gundi (cellotape)  Hutumika kubandika matangazo 
yanayohusiana na uchaguzi kituoni. 

20. Gundi ya Maji. Hutumika kubandika matangazo 
yanayohusiana na uchaguzi kituoni. 

21. Pini za kubandikia matangazo 
(drawing pins). 

Hutumika kubandikia matangazo 
yanayohusiana na uchaguzi kituoni. 

22. Karatasi maalum ya kukaushia 
wino (blotting papers). 

Hutumika kufyonza wino 
unaomwagika. 

23. Wembe. Hutumika kukata tepe za kufungia 
masanduku. 

24. Bahasha Namba,  2A, 2B, 2C, 3A, 
3B, 3C, 4, 5A, 5B, 5C, 6A, 6B, 6C, 
7A, 7B, 7C, 8A, 8B, 8C na 9.  

Hutumika kuhifadhi nyaraka 
mbalimbali kama zilivyofafanuliwa 
katika kijitabu cha Maelekezo kwa 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia 
Kura. 

25. Karatasi za kuandikia (writing 
pads). 

Hutumika kuweka kumbukumbu ya 
taarifa mbalimbali zinazohusiana na 
masuala ya uchaguzi kituoni. 

26. Kalamu za wino. Hutumika kuandikia na kuweka 
alama   ya vema (√) katika karatasi ya 
kura na kujaza fomu mbalimbali za 
kituoni.  

27. Bango – Kituo cha Kupigia Kura. Hutumika kutambulisha kituo cha 
kupigia kura. 

28. Bango – Mshale. Hutumika kuelekeza kituo cha 
kupigia kura kilipo. Mabango hayo 
yanapaswa kubandikwa barabarani 
na kwenye njia za kuelekea mahali 
kilipo kituo chaa kupigia kura. 

29. Bango – Hadhari na Maelekezo 
kwa Wapiga Kura. 

Hutumika kueleza mambo ya 
kujihadhari kuhusiana na mchakato 
wa uchaguzi na taratibu za upigaji 
kura.  

30. Mfano wa karatasi ya kura kwa 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani. 

Huonesha namna karatasi ya kura 
itakavyokuwa. Huonesha jina, picha, 
vifupisho vya majina na nembo za 
vyama husika pamoja na sehemu ya 
kuweka alama. 

31. Taa na betri zake. Hutumika kwa ajili ya kutoa 
mwanga pale ambapo   kutakuwa na 
giza kwenye kituo cha kupigia kura 
na kuhesabia kura.  

32. Jalada la Nukta Nundu (tactile 
ballot folder) kwa ajili ya 
wasioona. 

 

Ni kifaa kinachotumika 
kuwawezesha wapiga kura wasioona 
kupiga kura wenyewe kwa kutumia 
alama za nukta nundu . 

33. Vituturi (polling booths). Hutumika kuwawezesha wapiga 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

kura kupiga kura kwa siri kwa 
mujibu wa sheria. Kwa wale wenye 
ulemavu wa miguu kituturi 
kigeuzwe chini-juu (upside-down) ili 
kiwe kifupi.  Hii itawawezesha 
kupiga kura kwa urahisi. 

34. Vitabu vya Fomu za Matokeo ya 
uchaguzi: 21A, 21B, 21C 
SEHEMU A na SEHEMU B. 

SEHEMU A ya fomu husika 
hutumika kujaza matokeo ya kila 
mgombea kituoni. 

SEHEMU B ya fomu husika 
hutumika kujaza kura zenye 
mgogoro. 

35. Rubber bands Hutumika kufunga bahasha na 
karatasi mbalimbali zinazotumika 
kituoni. Hutumika pia, wakati wa 
kuhesabu kura kufunga karatasi za 
kura kabla ya kuziweka kwenye 
bahasha husika. 

Msimamizi wa Uchaguzi atawajibika kupanga utaratibu mzuri wa usafiri wa 
watendaji na vifaa wakati wa kwenda vituoni na kuvipeleka mahali pa 
kujumlishia kura. 

9.10. Makabidhiano na Usalama wa Vifaa vya Kupigia Kura  

(i) Wasimamizi wa Vituo watakabidhiwa kwa maandishi vifaa vyote 
vinavyotumika katika kituo cha kupigia kura, siku moja kabla ya 
Siku ya Upigaji Kura. 

(ii)  Makabidhiano ya vifaa kati ya Msimamizi wa Uchaguzi na 
Wasimamizi wa Vituo yashuhudiwe na wagombea au wawakilishi 
wao. Msimamizi wa Uchaguzi anawajibu wa kuwataarifu 
wagombea kuhusu mahali na muda ambao vifaa vitagawanywa. 

(iii) Wagombea wapatiwe orodha kamili ya vifaa muhimu 
vitakavyotolewa kwa kila kituo.   

(iv) IIi kurahisisha zoezi hili, Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa 
kuandaa mapema orodha inayoonesha kituo, idadi ya wapiga kura, 
namba za masanduku ya kupigia kura yaliyopangwa, idadi na 
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namba za karatasi za kura zilizotolewa kwa kituo hicho na lakiri za 
plastiki kwa kila sanduku la kupigia kura. 

(v) Mawakala watahakikisha kwamba masanduku ya kupigia kura na 
vifaa vingine viko salama na kwamba hakuna udanganyifu au hila 
zinazofanyika.  

(vi) IIi utekelezaji wa suala hili uwe na mafanikio, ni muhimu 
Wasimamizi wa Uchaguzi wawapatie wagombea utaratibu wa 
misafara ya magari. Ni muhimu kukumbuka kuwa, kutakuwa na 
msafara wa kwanza wa kubeba masanduku na fomu za matokeo ya 
uchaguzi wa Rais na Wabunge na msafara wa pili wa kubeba 
masanduku na fomu za matokeo ya uchaguzi wa Madiwani. 

(vii) Wagombea waelezwe kwamba mawakala wa upigaji kura 
watakaosimamia vituo vya mbali ambako misafara ya kukusanya 
masanduku na vifaa vingine itaanzia, ndio watakaosindikiza na 
watakaoshuhudia makabidhiano ya vifaa katika kituo cha 
kujumlishia kura.  

(viii) Mbali na hatua zilizochukuliwa na Tume, wagombea watakuwa 
huru kusindikiza misafara ya magari yenye masanduku ya kura 
kwa utaratibu utakaokubaliwa na Msimamizi wa Uchaguzi na kwa 
gharama zao wenyewe. Usalama wa misafara rasmi, kama 
ilivyopangwa na Msimamizi wa Uchaguzi uwe moja wapo ya 
vigezo vikubwa vya kumsaidia Msimamizi wa Uchaguzi kuruhusu 
au kutoruhusu usindikizaji nje ya utaratibu rasmi unaogharamiwa 
na Tume. 

9.11. Vibali vya Watendaji wa Uchaguzi, Mawakala na Wagombea Kupiga 
Kura Vituo Ambavyo Hawakujiandikisha Fomu Na. 18 na Na. 19 

Watendaji na mawakala ambao kutokana na majukumu yao katika 
uchaguzi hawataweza kupiga kura katika vituo walivyojiandikisha 
watapatiwa vibali maalum kwa kujaziwa Fomu Na. 18 na Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata ili 
waruhusiwe kupiga kura katika vituo watakapofanyia kazi.  

Endapo mtendaji au wakala anayehusika atapangiwa kufanya kazi nje ya 
kata aliyojiandikisha hatapiga kura ya Diwani. Kwa halmashauri zenye 
jimbo zaidi ya moja, mtendaji au wakala atakayepangiwa nje ya jimbo 
alipojiandikisha hatapiga kura ya Mbunge wala Diwani bali atapiga kura 
ya Rais tu.  
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Wagombea ambao watahitaji kupiga kura katika vituo ambavyo 
hawakujiandikisha watapatiwa vibali maalum kwa kujaziwa Fomu Na. 19 
na Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
kata ambavyo vitawawezesha kupiga Kura katika kituo chochote katika 
jimbo au kata yake.   Aidha, mgombea Ubunge hataruhusiwa kupiga kura 
katika jimbo ambalo hakujiandikisha, vivyo hivyo kwa mgombea wa 
nafasi ya Udiwani katika kata.  

Kabla mpiga kura aliyetumia Fomu Na. 18 au Fomu Na. 19 hajaondoka, 
Msimamizi wa Kituo achukue fomu ya mpiga kura huyo aigonge muhuri 
wa kituo na kuweka katika bahasha Na. 4. 

Angalizo:  

Ni vema watendaji, mawakala na wagombea watakaopiga kura nje ya vituo 
walivyojiandikisha wakajulikana mapema ili vibali hivyo viandaliwe na 
kugawiwa kwa wahusika kabla ya Siku ya Uchaguzi.  

9.12. Kuahirisha Upigaji Kura  

Iwapo kabla ya upigaji kura au Siku ya Kupiga Kura yatatokea matukio 
yatakayozuia upigaji kura kufanyika kama ilivyopangwa katika jimbo au 
kata, Msimamizi wa Uchaguzi ataijulisha haraka Tume ili ipange tarehe 
nyingine ya uchaguzi kwa ajili ya jimbo au kata husika.  

9.13. Siku ya Kupiga Kura  

(i) Siku ya kupiga kura inapangwa na Tume kwa mujibu wa kifungu 
cha 46 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, na kifungu 
cha 48 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 
Siku ya Uchaguzi itakuwa si chini ya siku sitini (60) na si zaidi ya 
siku tisini (90) baada ya uteuzi wa wagombea kufanyika.  

(ii) Aidha, kwa chaguzi ndogo kwa mujibu wa kifungu cha 46 (2) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, na kifungu cha 48 (2) cha 
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Siku ya 
Uchaguzi itakuwa si zaidi ya siku thelathini (30), baada ya uteuzi 
wa wagombea kufanyika.  

9.14. Namna ya Kuendesha Zoezi la Upigaji Kura 

(i) Zoezi la upigaji kura litafanyika kama ifuatavyo: - 
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(ii) Kituo cha kupigia kura kitafunguliwa saa moja kamili (1:00) 
asubuhi. Msimamizi wa Kituo cha Kupigia Kura atatakiwa kuwasili 
katika kituo chake kabla ya muda huo;  

(iii) Msimamizi wa Kituo anatakiwa akague mazingira ya kituo chake 
kuhakikisha kuwa hakuna matangazo ya kampeni ya mgombea 
yeyote. Baada ya hapo atabandika bango la kituo cha kupigia kura, 
bango mshale, bango la hadhari na maelekezo kwa mpiga kura na 
mfano wa Karatasi ya Kura; 

(iv) Msimamizi wa Kituo aandae mpangilio wa kituo ikiwa ni pamoja na 
eneo watakalokaa watendaji, mawakala, watazamaji, sanduku la 
kura na eneo la kuweka kituturi kwa ajili ya kupigia kura;  

(v) Msimamizi wa Kituo atawaonesha mawakala wa upigaji kura na 
mtu yeyote atakayekuwepo katika kituo cha kupiga kura kwamba 
sanduku la kura ni tupu, ili waweze kuhakikisha kuwa halina kitu 
chochote ndani yake; 

(vi) Kabla ya upigaji kura kuanza, Msimamizi wa Kituo atawapa 
mawakala (kama wapo) Fomu Na. 14 wajaze ili kutoa maoni kama 
wanaridhika au hawaridhiki na matayarisho ya kituo cha kupigia 
kura; 

(vii) Muda wa kufungua kituo ukifika, Msimamizi wa Kituo afungue 
kituo na kuwaruhusu wapiga kura kuanza kupiga kura hata kama 
mawakala hawajafika. Wanaoruhusiwa kupiga kura ni wale ambao 
wameandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; na 

(viii) Mpiga kura aliyejiandikisha lakini amepoteza sifa za kuwa mpiga 
kura haruhusiwi kupiga kura.  

9.15. Matumizi ya Fomu Na. 17 

Fomu hii hujazwa iwapo Msimamizi wa Kituo, wakala au mgombea 
atatilia shaka utambulisho wa mpiga kura yeyote anayetaka kupiga kura 
kuwa hana haki ya kupiga kura au tayari amepiga kura. Msimamizi wa 
Kituo atampa tahadhari mpiga kura huyo kwamba ni kosa kwa mtu 
kupiga kura kama hana haki kwa mujibu wa sheria na kwamba, anaweza 
kushtakiwa mahakamani.  Mpiga kura huyo akizidi kudai kupiga kura, 
Msimamizi wa Kituo atamtaka kutoa Tamko katika Fomu Na. 17 na kisha 
amruhusu kupiga Kura.  Mpiga kura akikataa kutoa tamko asiruhusiwe 
kupiga kura. 
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Mpiga kura huyo ni sharti awe na Kadi ya Mpiga Kura na awemo kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la kituo husika.  Fomu Na. 17 siyo 
mbadala wa kadi ya mpiga kura. 

9.16. Wanaoruhusiwa Kuingia Kwenye Kituo cha Kupigia Kura  

Kwa mujibu wa kifungu cha 63 (2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343 na kifungu cha 63 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292 wafuatao ndio wanaoruhusiwa kuingia kwenye kituo cha 
kupigia kura:-  

(i)  Msimamizi wa Kituo; 

(ii)  Msimamizi Msaidizi wa Kituo;  

(iii) Mawakala wa Upigaji Kura; 

(iv) Wapiga Kura kwa ajili ya kupiga kura tu; 

(v)  Mtu anayemsaidia mpiga kura asiyeweza kupiga kura  
mwenyewe kwa sababu ya ulemavu au asiyejua kusoma;  

(vi) Mtazamaji wa Uchaguzi aliyeidhinishwa na mwenye 
kitambulisho maalum kilichotolewa na Tume;  

(vii) Mgombea; 

(viii) Mjumbe wa Tume; 

(ix)  Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(x)  Afisa wa Tume; 

(xi)  Askari polisi au mtu anayehusika na usalama wa kituo cha 
kupigia kura; 

(xii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; na 

Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa. 

Angalizo:   Watazamaji wa Uchaguzi watapewa vitambulisho maalum 
kutoka Tume ambavyo vitatumika kuwatambulisha vituoni. 

9.17. Utaratibu wa Kufunga Kituo 

Kwa mujibu wa kifungu cha 68 na 69 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
Sura ya 343 na kifungu cha 69 na 70 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 
za Mitaa, Sura ya 292 kituo cha kupigia kura kitafungwa saa kumi 
kamili (10:00) jioni. 
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(i) Endapo kutakuwa na wapiga kura kwenye mstari muda huo, mlinzi 
wa kituo atasimama nyuma ya mpiga kura wa mwisho ili mpiga kura 
mwingine yeyote aliyechelewa asiweze kuja na kupanga foleni mara 
baada ya muda wa kufunga kituo kufika. Wapiga kura walio kwenye 
mstari waruhusiwe kupiga kura hadi watakapokamilisha upigaji 
kura.  

(ii) Wapiga kura watakaofika kwenye kituo cha kupigia kura baada ya 
saa kumi kamili (10:00) jioni watakuwa wamechelewa na 
hawataruhusiwa kupiga kura. 

(iii) Mara baada ya mtu wa mwisho kupiga kura Msimamizi wa Kituo 
atawapa mawakala Fomu Na. 14 ili wajaze kuonesha kama 
wanaridhika au hawaridhiki na mwenendo wa Upigaji Kura. 

(iv) Msimamizi wa Kituo anatakiwa ayafunge masanduku ya kura na 
ajaze Fomu Na. 13 kuonesha matumizi ya karatasi za kura. 

9.18. Kuhesabu Kura  

Kwa mujibu wa kifungu cha 70A cha Sheria Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 
na kifungu cha 70A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 
292, kura zitahesabiwa katika vituo vya kupigia kura. Mara baada ya 
kufunga kituo cha kupigia kura, kituo hicho kitageuka kuwa kituo cha 
kuhesabia kura.  

Endapo kutakuwa na sababu za kiusalama au sababu nyingine za msingi 
Msimamizi wa Kituo baada ya kushauriana na mawakala au kwa 
kushauriwa na Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi au Mawakala, anaweza kuamua kura zihesabiwe katika kituo 
kingine cha kupigia kura au sehemu nyingine. Katika kuhesabu kura 
itahakikishwa kwamba kura zitakazohesabiwa hazitachanganywa na 
hesabu ya kura za vituo vingine.  

Wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha kuhesabia kura ni:-  

(a) Msimamizi wa Kituo; 

(b) Msimamizi Msaidizi wa Kituo; 

(c) Mgombea kama atakuwepo; 

(d) Wakala wa Upigaji Kura; 

(e) Mtazamaji wa Uchaguzi aliyeidhinishwa na mwenye kitambulisho 
maalum kilichotolewa na Tume; 

(f) Mjumbe wa Tume ya Uchaguzi;  
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(g) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(h) Afisa wa Tume; 

(i) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 

(j) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(k) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; na  

(l) Askari polisi au mtu anayehusika na usalama wa mahali pa 
kuhesabia kura. 

Angalizo:  

1. Watazamaji wa Uchaguzi watapewa vitambulisho maalum kutoka Tume 
ambavyo vitatumika kuwatambulisha vituoni. 

2. Msimamizi wa Kituo ahakikishe kuwa mtu yeyote asiyehusika hatakiwi 
kuwepo eneo la kuhesabia kura.  

 
9.18.1 Alama Zinazokubalika Katika Karatasi ya Kura 

Alama inayokubalika katika kupiga kura ni alama ya vema (√) lakini 
iwapo mpiga kura atashindwa kuweka alama hii kama inavyotakiwa, 
alama yoyote inayoonesha wazi kwamba mpiga kura alitarajia kumchagua 
nani ikubaliwe.  

Alama hizo ni pamoja na 'X', ili mradi tu iwe katika chumba kilichopo 
wazi. Kama mpiga kura atashindwa kuweka alama katika chumba 
kilichopo wazi na badala yake akaweka alama hiyo kwenye jina la 
mgombea au chama chake, alama hiyo inakubalika na ni kura iliyo halali. 

9.18.2 Uamuzi wa Kuwa Kura ni Halali au Siyo Halali 

Wakati wa kuhesabu kura uamuzi wa mwisho kuhusu uhalali wa kura 
itakayohesabiwa ni wa Msimamizi wa Kituo. Hivyo, endapo Msimamizi 
wa Kituo ataridhika kuwa kura imeharibika au batili ataikataa na 
haitahesabiwa na ataandika nyuma ya kura "IMEKATALIWA". Endapo 
uamuzi huo utapingwa Msimamizi wa Kituo ataandika nyuma ya kura 
"UAMUZI UMEPINGWA NA………..’’ (ataandika jina la wakala na chama 
cha aliyepinga). Kisha ataweka kura katika Bahasha Na.5 (A, B au C) na 
kuwasilishwa kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi kwa ajili ya uamuzi. 

Msimamizi wa Kituo cha kupigia kura atajaza fomu ya matokeo ya 
uchaguzi katika kituo kwa kila uchaguzi yaani 21A (uchaguzi wa Rais), 
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21B (uchaguzi wa Bunge) na 21C (uchaguzi wa Madiwani) SEHEMU B 
ambapo ataonesha matokeo ya wagombea kama yalivyothibitishwa 
kituoni.  

 9.18.3  Kura Zilizoharibika 

Karatasi ya Kura haitahesabiwa kuwa kura halali iwapo kura hiyo:- 
(i) Haina muhuri wa kituo, 
(ii) Imepigwa kwa mgombea zaidi ya mmoja, 
(iii) Ina alama, au maandishi yanayoweza kumtambulisha mtu 

aliyepiga Kura, 
(iv) Haina alama yoyote, na 
(v) Amepigiwa mgombea aliyejitoa.  

Kila mgombea au wakala atatakiwa kujaza Fomu Na. 16 kuonesha 
kuridhika au kutoridhika kwake baada ya kukagua masanduku ya kura, 
kuthibitisha idadi ya karatasi za kura zilizomo katika kila sanduku na 
kuhesabu kura alizopata kila mgombea.  

Angalizo:  

Wakati wa kuhesabu kura, kura za wagombea zitakazokutwa katika sanduku 
lisilohusika zisichukuliwe kuwa ni kura zilizokataliwa. Kura hizo zitahamishiwa 
katika sanduku linalohusika na kuhesabiwa pamoja na kura zingine. Kwa mfano, 
kura za uchaguzi wa Rais zitakazokutwa kwenye sanduku la kura za Mbunge au 
Diwani zitahesabiwa pamoja na kura za Rais. Zoezi la kuhesabu kura likishaanza 
ni lazima liendelee mfululizo hadi litakapokamilika.  

9.19. Ujazaji wa Fomu ya Matokeo ya Uchaguzi Kituoni 

Fomu za matokeo ya uchaguzi kituoni Na. 21A, 21B na 21C 
zimegawanyika sehemu mbili: SEHEMU A na SEHEMU B. Kila sehemu 
itakuwa katika kitabu chake. Kila kitabu kitakuwa na kurasa ishirini na 
nne (24) ambazo zimetenganishwa na karatasi ngumu (separator). Karatasi 
zake zimetayarishwa katika namna ambayo inawezekana kuandika na 
kutoa nakala bila kuweka karatasi ya kaboni (Carbon papers) yaani ni "Self 
copying".  

Kitabu cha matokeo ya uchaguzi Kituo Na. 21A, 21B, 21C SEHEMU A: 
Sehemu hii itajazwa matokeo ya kura alizopata kila mgombea baada ya 
hatua ya kuhesabu kura kukamilika. Vilevile, itaonesha idadi ya wapiga 
kura walioandikishwa, waliopiga kura, kura halali, kura zenye mgogoro 
na kura zilizokataliwa. Kitabu kitakuwa na kurasa 24 ambazo mgawanyo 
wake utakuwa kama inavyoonesha kwenye Jedwali Na. 2:  
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Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa kurasa za kitabu cha Fomu Na. 21A, 21B, na  

21C Sehemu A 

Kurasa Chapa (label) za Kurasa Matumizi 

Ukurasa Na. 1 Nyaraka Halisi (original) Msimamizi wa Uchaguzi 

Ukurasa Na. 2 Nakala ya kwanza Kubandika nje ya kituo 
cha kupigia kura 

Ukurasa Na. 3 Nakala ya pili Wakala 

Ukurasa Na. 4 Nakala ya tatu Wakala 

Ukurasa Na. 5 Nakala ya nne Wakala 

Ukurasa Na. 6 Nakala ya tano Wakala 

Ukurasa Na. 7 Nakala ya sita Wakala 

Ukurasa Na. 8 Nakala ya saba Wakala 

Ukurasa Na. 9 Nakala ya nane Wakala 

Ukurasa Na. 10 Nakala ya tisa Wakala 

Ukurasa Na. 11 Nakala ya kumi Wakala 

Ukurasa Na. 12 Nakala ya kumi na moja Wakala 

Karatasi ngumu 
(separator) 

  

Ukurasa Na. 13 Nyaraka Halisi  Kwa matumizi ya Tume 

Ukurasa Na. 14 Nakala ya kumi na mbili Wakala 

Ukurasa Na. 15 Nakala ya kumi na tatu Wakala 

Ukurasa Na. 16 Nakala ya kumi na nne Wakala 

Ukurasa Na. 17 Nakala ya kumi na tano Wakala 

Ukurasa Na. 18 Nakala ya kumi na sita Wakala 

Ukurasa Na. 19 Nakala ya kumi na saba Wakala 

Ukurasa Na. 20 Nakala ya kumi na nane Wakala 

Ukurasa Na. 21 Nakala ya kumi na tisa Wakala 

Ukurasa Na. 22 Nakala ya ishirini Wakala 

Ukurasa Na. 23 Nakala ya ishirini na moja Wakala 

Ukurasa Na. 24 Nakala ya ishirini na mbili Wakala 
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Karatasi ya mwanzo (Uk. Na. 1) yaani nyaraka halisi (Original) itatumiwa na 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wakati wa 
kujumlisha matokeo ya uchaguzi.   

Ujazaji wa karatasi hizo utategemea idadi ya mawakala waliopo kituoni. Karatasi 
ya kumi na tatu (13) itajazwa tu iwapo vyama vitakavyoshiriki katika uchaguzi ni 
zaidi ya kumi (10) kwa kuwa kila wakala anaweza kupatiwa nakala ya matokeo 
ya uchaguzi ya kituo.  

Kitabu cha Matokeo ya Uchaguzi ya Kituo Na. 21A, 21B na 21C SEHEMU B: 
Mpangilio wa kitabu hiki utafanana na mpangilio wa kitabu cha matokeo ya 
uchaguzi ya Kituo SEHEMU A. Fomu hizo za SEHEMU B zitajazwa iwapo 
kutajitokeza Kura zenye mgogoro katika kituo na Msimamizi wa Kituo 
ameshindwa kuziamulia na kuhitaji kuzipeleka kwa Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ili kufanya uamuzi.  

Hivyo, Msimamizi wa Kituo atapaswa kujaza fomu za matokeo ambazo ni fomu 
Na. 21A, 21B na 21C SEHEMU B, upande ulioandikwa “SEHEMU HII IJAZWE 
KABLA YA KUSHUGHULIKIA KURA ZENYE MGOGORO” kama alivyojaza 
katika kitabu cha matokeo SEHEMU A na kukiweka kitabu hicho katika Bahasha 
Na. 8A, 8B na 8C kisha kukabidhi kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi.  

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatoa uamuzi wa 
kura hizo na kukamilisha Fomu husika ambayo ilijazwa kituoni na kuachwa 
sehemu ya maamuzi ya kura zenye mgogoro. Baada ya kutoa uamuzi mawakala 
au wagombea waliopo watasaini na Msimamizi wa Uchaguzi anaweza kuwapatia 
nakala.  

Kama ilivyo katika SEHEMU A ya Fomu ya Matokeo ya uchaguzi ya Kituo, 
Karatasi iliyoandikwa KWA MATUMIZI YA TUME itakabidhiwa kwa Afisa 
anayeingiza matokeo ya kura katika Mfumo wa Matokeo ya uchaguzi ili aweze 
kuingiza uamuzi wa kura zenye Mgogoro na zilizoharibika.  

Fomu zote zilizoandikwa KWA MATUMIZI YA TUME zitatakiwa kupelekwa 
Makao Makuu ya Tume kwa ajili ya uhakiki wa matokeo baadaye.  
Katika kujaza fomu za matokeo ya uchaguzi kituoni, Msimamizi wa Kituo 
akumbuke: -  

(i)  Kuweka alama ya vema (√) kwa mgombea aliyepata kura nyingi zaidi; 

(ii)  Kuandika jina lake, kusaini na kuwapa mawakala au wagombea 
waandike majina yao na kusaini; 

(iii) Kubandika nakala moja ya matokeo ya Uchaguzi wa Rais, Ubunge na 
Madiwani sehemu ya wazi nje ya kituo cha kupigia kura. Nakala 
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itakayobandikwa ni nakala ya pili kutoka katika kitabu cha matokeo 
husika; 

(iv) Kumpa kila wakala nakala moja ya matokeo ya uchaguzi kwa kila 
uchaguzi katika kituo chake;  

(v)  Kujaza Fomu Na. 20 kwa ukamilifu; na 

(vi) Kupeleka masanduku ya kura, vifaa na fomu za matokeo ya uchaguzi 
ya sehemu ya kujumlishia kura: 

(a) Kwa uchaguzi wa Rais na Wabunge, Msimamizi wa Kituo 
cha Kupigia Kura, Mlinzi wa Kituo na Mawakala 
watapeleka masanduku ya kura, fomu za matokeo ya 
uchaguzi na vifaa vyote vinavyohusika kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi. 

(b) Kwa uchaguzi wa Madiwani, Msimamizi Msaidizi wa 
Kituo cha Kupigia Kura, Mlinzi wa Kituo na Mawakala 
watapeleka masanduku ya kura, fomu za matokeo ya 
uchaguzi na vifaa vyote vinavyohusika na uchaguzi wa 
Madiwani kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 

(c) Ni muhimu kuweka utaratibu mzuri wa namna ambavyo 
misafara yote ya aina mbili itakuwa na walinzi pamoja na 
mawakala.  Msafara kwa ajili ya fomu za matokeo ya 
uchaguzi na masanduku ya uchaguzi wa Rais na Wabunge 
uende moja kwa moja sehemu ya kujumlishia kura za 
uchaguzi wa Rais na Wabunge.  Hii itasaidia matokeo 
kujumlishwa na kutangazwa mapema. 

Angalizo:   Fomu za Matokeo ya uchaguzi zilizoandikwa KWA MATUMIZI YA 
TUME kutoka katika kitabu cha Matokeo ya uchaguzi ya Kituo na SEHEMU B 
ya fomu hizo iliyojazwa kura zenye Mgogoro ikiwa katika kitabu chake 
zitawekwa kwenye Bahasha Na. 8A, 8B na 8C. 

 Fomu za matokeo ya kituo zikabidhiwe kwa watendaji wanaoingiza matokeo 
ya kura katika Mfumo wa Matokeo ya uchaguzi (Results Management System) ili 
waendelee kufanya hivyo.  
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SURA YA KUMI 

KUJUMLISHA KURA 

Kwa mujibu wa kanuni ya 64 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za 
mwaka 2020 na kanuni ya 57 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
(Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020, Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada ya kupokea matokeo ya uchaguzi ya 
vituo vyote vya kupigia kura anapaswa kuwajulisha wagombea au vyama vya 
siasa vinavyoshiriki uchaguzi siku, mahali na saa ya kujumlisha kura. 

10.1.  Wanaoruhusiwa Kuwepo Wakati wa Kujumlisha Kura 

Wanaoruhusiwa kuwepo wakati wa kujumlisha kura ni:- 

(i)  Msimamizi wa Uchaguzi; 

(ii)  Msimamizi  Msaidizi wa Uchaguzi; 

(iii) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 

(iv) Mjumbe wa Tume; 

(v)  Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(vi) Afisa wa Tume; 

(vii) Mgombea; 

(viii) Wakala wa kujumlisha kura; 

(ix)  Askari polisi au mtu anayehusika na usalama wa mahali pa 
kujumlishia Kura; na 

(x)  Mtazamaji aliyeidhinishwa na mwenye kitambulisho maalum 
kilichotolewa na Tume. 

Angalizo: Watazamaji wa Uchaguzi watapewa vitambulisho maalum kutoka 
Tume ambavyo vitatumika kuwatambulisha vituoni. 

Msimamizi wa Uchaguzi ahakikishe kuwa mtu yeyote asiyehusika asiwepo 
katika eneo la kujumlishia kura. 

10.2. Maandalizi katika Sehemu ya Kujumlisha Kura 

Msimamizi wa Uchaguzi ana jukumu la kufanya maandalizi ya 
kufanikisha zoezi la kujumlisha kura. Maandalizi hayo ni pamoja na:- 
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(i) Kuandaa kumbi za kujumlishia kura za Rais na Wabunge katika 
halmashauri na kura za Madiwani katika kata. Aidha, atakapoandaa 
kumbi hizo aandae: -  

(a) Mahali pa kujumlishia kura; 

(b) Mahali ambapo watendaji mbalimbali watafanya shughuli 
zao.  Ikiwa ni pamoja na wale wa mfumo wa matokeo ya 
uchaguzi (Results Management System); 

(c) Mahali ambapo mawakala na watazamaji wa uchaguzi 
watakaa; na 

(d) Utaratibu wa kupokea masanduku na fomu za matokeo ya 
uchaguzi kutoka vituoni na mpangilio wa masanduku hayo 
kwenye chumba cha kujumlishia na kuandaa wasaidizi 
watakaomsaidia kazi hiyo, 

(ii) Kuwafahamisha wagombea haki yao ya kuteua mawakala wa 
kujumlisha kura (wakala mmoja kwa kila mgombea); 

(iii) Kuwaandaa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi wa kutosha kwa 
ajili ya kujumlisha kura; 

(iv) Kuandaa viburudisho; 

(v) Kuandaa watendaji watakaotekeleza majukumu mbalimbali; 

(vi) Kuhakikisha uwepo wa askari ili kuimarisha usalama mahali pa 
kujumlishia kura; na 

(vii) Kuhakikisha fomu na vifaa muhimu vitakavyotumika katika 
kujumlisha kura vinakuwepo. Fomu na vifaa hivyo vimeoneshwa 
katika Jedwali Na. 3: - 

Jedwali Na. 3: Orodha ya Fomu na vifaa wakati wa kujumlisha matokeo ya 
uchaguzi 

Na. Aina ya fomu au kifaa Matumizi fomu au kifaa 

1. Fomu Na. 21A 

SEHEMU A na SEHEMU B 

Matokeo ya uchaguzi wa kiti cha Rais 
kituoni. 

2. Fomu Na. 21B 

SEHEMU A na SEHEMU B 

Matokeo ya uchaguzi wa Ubunge kituoni. 

3. Fomu Na. 21C Matokeo ya uchaguzi wa Udiwani kituoni. 
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Na. Aina ya fomu au kifaa Matumizi fomu au kifaa 

SEHEMU A na SEHEMU B 

4. Fomu Na. 22A Jedwali la taarifa ya jimbo kwa ajili ya 
matokeo ya uchaguzi wa kiti cha Rais 
ambayo huonesha idadi ya kura kwa kila 
kituo.  

5. Fomu Na. 22B Jedwali la taarifa ya jimbo kwa ajili ya 
matokeo ya uchaguzi wa Ubunge kwa kila 
kituo ambayo huonesha idadi ya kura kwa 
kila kituo. 

6. Fomu Na. 22C Jedwali la taarifa ya kata kwa ajili ya 
matokeo ya uchaguzi wa Udiwani kwa kila 
kituo katika kata ambayo huonesha idadi 
ya kura kwa kila kituo. 

7. Fomu Na. 23A Jedwali la taarifa ya matokeo ya uchaguzi 
wa Rais katika jimbo ambayo huonesha 
kura ambazo kila chama kimepata kwa kila 
kituo cha kupigia kura. 

8. Fomu Na. 23B Jedwali la taarifa ya matokeo ya uchaguzi 
wa ubunge katika jimbo ambayo huonesha 
kura ambazo kila chama kimepata kwa kila 
kituo cha kupigia kura. 

9. Fomu Na. 23C Jedwali la taarifa ya matokeo ya uchaguzi 
wa Madiwani katika kata ambayo 
huonesha kura ambazo kila chama 
kimepata kwa kila kituo cha kupigia kura. 

10. Fomu Na. 24A Fomu ya matokeo ya uchaguzi wa Rais, 
katika jimbo. Huonesha matokeo ya jimbo 
zima. 

11. Fomu Na. 24B Fomu ya matokeo ya uchaguzi wa Ubunge 
katika jimbo, huonesha matokeo ya jimbo 
zima. 

12. Fomu Na. 24C  Fomu ya matokeo ya uchaguzi wa Udiwani 
katika kata, huonesha matokeo ya kata 
nzima. 
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Na. Aina ya fomu au kifaa Matumizi fomu au kifaa 

13. Projector Ni kifaa cha kuonesha ujumlishaji wa 
matokeo.  

14. Vifaa vya mfumo wa 
usimamizi wa matokeo ya 
uchaguzi (Results Management 
System) kama vile computer  

Hutumika kuingiza matokeo ya uchaguzi  
katika mfumo, kujumlisha na kutuma 
Tume. 

10.3.  Utaratibu wa Kufuata Kabla ya Kuanza Kujumlisha Kura 

(i) Kabla ya kuanza kujumlisha kura, Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatoa maelezo kuhusu 
utaratibu utakaofuatwa na maadili ambayo watu waliomo katika 
chumba cha kujumlisha kura watapaswa kuyafuata. 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atatoa taarifa kuhusu matukio muhimu ambayo ana habari nayo, 
kuhusu mwenendo wa uchaguzi kwa ujumla. 

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
awape wagombea nafasi ya kutoa maoni yao kuhusu mwenendo 
wa uchaguzi. 

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa aanze kujumlisha matokeo ya 
Uchaguzi wa Rais ili yaweze kutumwa Tume mapema. 

10.4.  Utaratibu wa Kufuata Wakati wa Kujumlisha Kura 

(i) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atahakikisha kwamba masanduku yote ya kura na Bahasha Na. 8A, 
8B au 8C zenye Fomu Na. 21A, 21B au 21C Sehemu A na Sehemu B 
vimepokelewa; 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
anaruhusiwa kufungua bahasha zifuatazo kwenye chumba cha 
kujumlishia kura;- 

(a) Bahasha ya Kituo, 

(b) Bahasha Na. 8A, 8B na 8C (Fomu za matokeo ya kituo) 

(c) Bahasha Na. 9 (Fomu Na. 14 na 16) 

(d) Bahasha Na. 1 (hesabu ya karatasi za kura), 
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(e) Bahasha Na. 3A, 3B, 3C (karatasi za kura ambazo 
hazikutumiwa na zilizoharibika) na 

(f) Bahasha Na. 5A, 5B, 5C (kura zenye mgogoro). 

10.5.  Kutoa Uamuzi Kuhusu Kura zenye Mgogoro 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada 
kupokea masanduku yote ya kura, taarifa zote na Fomu Na. 21A, 21B, 21C 
SEHEMU A na SEHEMU B atazitolea uamuzi kura zote zenye mgogoro. 

Tume inashauri Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi kuwashirikisha wagombea au mawakala ili kutoa maoni yao   
kabla hajatoa uamuzi wa mwisho kuhusu kura zenye mgogoro. Aidha, 
uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
kuhusu kura yenye mgogoro utakuwa wa mwisho. 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada 
kufanya uamuzi juu ya kura zenye mgogoro atajaza SEHEMU B ya fomu 
ya matokeo husika kwa kila uchaguzi, yaani 21A, 21B, 21C ili kuingiza 
kura hizo kwa kila mgombea husika, kisha wagombea au mawakala wao 
watatia saini katika fomu hizo. Baada ya kuzitolea uamuzi kura zote zenye 
mgogoro na kabla ya kujumlisha kura, Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatangaza matokeo ya uchaguzi ya 
vituo vyote vya jimbo au kata kwa sauti kuanzia kituo cha kwanza hadi 
kituo cha mwisho. 

10.6.  Maombi ya Wakala au Mgombea ya Kurudia Kuhesabu Kura 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atalikubali 
ombi la kurudia kuhesabu kura za matokeo ya uchaguzi ya kituo ikiwa 
usahihi wa matokeo ya uchaguzi ya kituo au vituo husika ulipingwa na 
wakala au mgombea katika kituo cha kuhesabia kura. 

Baada ya kukamilisha zoezi hilo, Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atajumlisha kura alizopata kila mgombea. 

10.7. Kulingana kwa Kura za Wagombea 

Kwa mujibu wa kifungu cha 77 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343 na kifungu cha 78 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 
292, pale ambapo kutakuwa na wagombea waliopata idadi ya kura 
inayolingana na ikashindikana kupata mshindi baada ya kujumlisha kura 
zote, Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
anatakiwa kufungua masanduku yote ya kura katika jimbo au kata na 
kuhesabu kura upya. 
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Baada ya kuhesabu kura zote upya na matokeo ya uchaguzi kulingana tena 
atatakiwa kuitaarifu Tume. 
Tume itapanga siku nyingine ya uchaguzi ambayo haitakuwa zaidi ya siku 
thelathini (30) tangu Siku ya Uchaguzi wa awali. Wakati upigaji kura 
utakaporudiwa, watakaopigiwa kura ni wale tu ambao katika uchaguzi wa 
awali walipata kura nyingi kuliko wagombea wengine na kura zao 
zililingana. 

10.8. Kujumlisha Kura za Madiwani 
Kura za uchaguzi wa Madiwani zitajumlishwa katika kila kata kwa 
kufuata utaratibu kama ulivyoelezwa katika sehemu ya 10.1 hadi 10. 7 ya 
Sura hii. 
Baada ya matokeo ya uchaguzi wa Madiwani kutangazwa katika kata, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa kila kata atawajulisha matokeo 
wagombea na/au mawakala. 

Angalizo:  

Baada ya kujumlisha kura na kutangaza matokeo ya uchaguzi, Wasimamizi 
Wasaidizi wa Uchaguzi wanasisitizwa kupeleka fomu na vifaa vyote kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi ikiwa ni pamoja na masanduku ya kura. Masanduku 
hayo hayatatakiwa kuhifadhiwa kwenye kata. 

10.9. Mawakala wa Kujumlisha Kura 
Wagombea wanaruhusiwa kuweka mawakala katika vituo vya 
kujumlishia kura. Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuwafahamisha 
wagombea kuhusu haki yao ya kuweka mawakala katika eneo ambalo 
majumuisho ya kura yanafanyika. 
Mawakala wa kujumlisha kura watakuwa na wajibu wa:- 

(i) Kushuhudia zoezi la kujumlisha kura za Rais, Ubunge na Udiwani. 
(ii) Kulinda maslahi ya mgombea kwa kuhakikisha Sheria, Kanuni na 

Taratibu zinazingatiwa katika zoezi la kujumlisha kura. 
(iii) Kusaini fomu za matokeo ya uchaguzi; na 

(iv) Kuchukua nakala ya fomu ya matokeo ya uchaguzi na kuiwasilisha 
kwa vyama vyao au wagombea. 

Angalizo:  

Wakala wa kujumlisha kura anapaswa kuapa kiapo cha kutunza siri mbele ya 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku saba (7) 
kabla ya siku ya uchaguzi. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
KUTANGAZA MATOKEO YA UCHAGUZI 

Baada ya kuthibitisha matokeo ya uchaguzi ya jimbo au kata husika, Msimamizi 
wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi:- 

(i) Atajaza Fomu Na. 24A, 24B na 24C akionesha idadi ya wapiga kura 
walioandikishwa, idadi halisi ya waliopiga kura, idadi ya kura 
halali na idadi ya kura zilizoharibika; 

(ii) Atatoa taarifa hiyo hadharani na kumtangaza mgombea Ubunge au 
Udiwani aliyeshinda; 

(iii) Atamtaarifu rasmi mgombea aliyeshinda kwa kumpatia Hati ya 
Kuchaguliwa (Certificate of Election); 

(iv) Atabandika nakala za fomu za matokeo hayo katika ubao wa 
matangazo nje ya kituo cha kujumlishia kura; 

(v) Atatangaza matokeo ya Uchaguzi wa Rais bila kutaja mgombea 
aliyeshinda; 

(vi) Atawapatia nakala ya fomu ya matokeo ya uchaguzi mawakala au 
wagombea watakaokuwepo katika kituo cha kujumlisha kura; na 

(vii) Atatuma Tume nakala ya fomu za matokeo ya uchaguzi wa Rais 
katika jimbo, Mbunge katika jimbo na Diwani katika kata kwa 
kutumia Fomu Na. 24A, 24B na 24C. 

Kwa uchaguzi wa Rais matokeo yajazwe katika Fomu Na 24A na 
yatakapokamilika yatumwe mara moja Tume. Kwa uchaguzi wa ubunge, 
matokeo yajazwe katika fomu Na 24B na yabandikwe nje mahali pa 
kujumlisha kura za jimbo. Aidha, kwa uchaguzi wa madiwani matokeo 
yajazwe katika fomu Na. 24C na yabandikwe nje mahali pa kujumlisha 
kura za kata. 

Tume itatangaza kwenye Gazeti la Serikali matokeo ya uchaguzi kuonesha 
kura alizopata kila mgombea. 

11.1. Taarifa ya Msimamizi wa Uchaguzi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 81(c) cha Sheria ya Taifa Uchaguzi, Sura ya 
343, Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa kuandaa taarifa na kuiwasilisha 
Tume. Pamoja na mambo mengine taarifa hiyo itahusu mambo yafuatayo: - 

(i) Malalamiko yaliyotolewa na wagombea au wakala na jinsi 
yalivyoshughulikiwa, 
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(ii) Maoni ya wagombea kuhusu uchaguzi, na 

(iii) Matokeo ya uchaguzi. 

11.2. Kuhifadhi Nyaraka za Uchaguzi Zilizotumika 

Kwa mujibu wa kifungu cha 82 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343 na kifungu cha 83 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292, Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa kutunza kwa usalama 
nyaraka zote zinazohusika na uendeshaji wa uchaguzi. Nyaraka hizo 
zinatakiwa ziharibiwe baada ya kupita kipindi cha miezi sita tangu Siku ya 
Uchaguzi isipokuwa kama kuna kesi au malalamiko ya uchaguzi (election 
petition)  mahakamani. 

Tume itatoa maelekezo ya utekelezaji wa suala hili kwa Wasimamizi wa 
Uchaguzi. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

MAKOSA YA UCHAGUZI 

Kwa mujibu wa kifungu cha 89A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, sura ya 343 na 
kifungu cha 88A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, sura ya 292, Maafisa 
Uchaguzi watakaofanya kwa makusudi vitendo vitakavyosababisha matokeo ya 
uchaguzi kutenguliwa watashtakiwa. Iwapo watapatikana na hatia watapewa 
adhabu ya kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili au 
faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/=) na isiyozidi shilingi milioni 
moja (1,000,000/=) au vyote kwa pamoja. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 89B cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 
kifungu 88B cha Sheria za Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Afisa 
Uchaguzi atakayeisababishia Serikali hasara atatakiwa kufidia hasara hiyo kwa 
mujibu wa Sheria ya The Public Officers, (Recovery of Debts) Act, Cap. 76. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 89C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 
kifungu cha 88C cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Maafisa 
Uchaguzi ni pamoja na:- 

(i) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(iii) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

(iv) Msimamizi wa Kituo cha Kupigia Kura; na 

(v) Msimamizi Msaidizi wa Kituo cha Kupigia Kura. 

Pamoja na makosa tajwa hapo juu, Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa aelewe 
makosa mengine ya uchaguzi ambayo ni  pamoja na:- 

(i) Afisa wa Umma kutumia wadhifa wake kumkatisha tamaa mtu 
anayetaka kugombea; 

(ii) Makosa yanayohusiana na fomu za uteuzi, karatasi za kura na 
masanduku ya kura kwa mfano:- 

(a) Kuharibu karatasi za uteuzi kwa makusudi; 

(b) Kughushi fomu za uteuzi; 

(c) Kughushi Karatasi ya Kura; 

(d) Kuharibu Karatasi ya Kura kwa makusudi; 

(e) Msimamizi wa kituo cha kupigia kura kuacha kugonga 
muhuri wa kituo kwenye karatasi ya kura kwa uzembe; 
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(f) Kutoa karatasi ya kura kwa mtu asiyehusika kinyume cha 
sheria; 

(g) Kufungua sanduku la kura kinyume cha sheria; 

(h) Kutangaza kwa makosa kujitoa kwa mgombea; 

(i) Kutoa kiapo cha uongo; na 

(j) Kutoa au kupokea rushwa. 

Mtu yeyote atakayepatikana na hatia atapewa adhabu zilizotajwa katika 
Sheria za nchi. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

ELIMU YA MPIGA KURA 

Kwa mujibu wa kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 
Tume imepewa jukumu la kutoa elimu ya mpiga kura katika Jamhuri ya 
Muungano,  kuratibu na kusimamia taasisi zinazotoa elimu hiyo. 

Elimu ya mpiga kura inalenga kumuelimisha raia kushiriki kikamilifu katika 
hatua mbalimbali za uchaguzi kama vile uandikishaji wa wapiga kura, kampeni 
za uchaguzi na upigaji kura. Tume inafanikisha jukumu hilo kwa kupitia 
Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi kwa kuwa 
wao ndio wawakilishi wa Tume katika maeneo hayo. Hivyo, ni vema wapiga 
kura wapatiwe elimu hiyo kwa wakati unaofaa. 

13.1. Utaratibu wa Kutoa Elimu kwa Mpiga Kura 

(i) Tume itatoa Elimu ya Mpiga Kura, kwa kutumia njia mbalimbali 
kama vile: vyombo vya habari (redio, runinga, magazeti n.k), 
mitandao ya kijamii, mabango (banners, posters, billboards) 
vipeperushi, vikundi vya sanaa na magari ya matangazo. 

(ii) Msimamizi wa Uchaguzi atapokea kutoka Tume vifaa mbalimbali 
kwa ajili ya utoaji wa elimu ya mpiga kura kama vile mabango na 
vipeperushi.  

(iii) Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
wahakikishe kuwa vifaa vyote vilivyopokelewa vinasambazwa na 
kubandikwa katika maeneo mbalimbali mara tu baada ya 
kupokelewa. Kwa mfano, sokoni, hospitali, kwenye vituo vya 
mabasi, shuleni, vyuoni na sehemu zenye mikusanyiko ya watu. Pia 
watumie magari ya matangazo kwa ajili ya kutoa elimu hiyo.  

(iv) Tume itatoa vibali kwa asasi za kiraia ambazo zinatoa Elimu ya 
Mpiga Kura kwa umma katika majimbo na kata. Wasimamizi wa 
Uchaguzi watatakiwa kuzitambua asasi hizo na kufuatilia utoaji wa 
Elimu ya Mpiga Kura kwa niaba ya Tume. 

Iwapo Msimamizi wa Uchaguzi atagundua kuwa elimu 
inayotolewa inapotosha na haizingatii Sheria, awashauri ipasavyo 
wahusika na kutoa taarifa Tume. 

(v) Baada ya kukamilika kwa uchaguzi, Msimamizi wa Uchaguzi 
ataandika taarifa juu ya utoaji wa elimu ya mpiga kura akionesha 
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namna usambazaji wa vifaa ulivyofanyika na namna gari la 
matangazo lilivyofanya kazi na elimu hiyo ilivyosaidia umma katika 
uchaguzi. Taarifa hiyo ni muhimu katika kutathmini utoaji wa 
elimu hiyo kwa manufaa ya chaguzi zijazo. 
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SURA YA KUMI NA NNE 

HITIMISHO 

Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi mnapaswa 
kuzingatia Maelekezo ya Tume yaliyoainishwa katika kitabu hiki katika kipindi 
chote cha uchaguzi. Maelekezo haya yatawasaidia katika kufanikisha majukumu 
yenu makubwa na muhimu ambayo mnatekeleza kwa niaba ya Tume. Tume ina 
imani kubwa nanyi kuwa mtatoa mchango muhimu katika kuimarisha 
demokrasia nchini kupitia uchaguzi. 

Aidha, Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
mnakumbushwa kutambua umuhimu wenu na wadau wengine wa uchaguzi 
katika kufanikisha uchaguzi huru, haki na wenye kuaminika. Vilevile, kama 
inavyoelekezwa kwa kila hatua, mnawajibika kutekeleza majukumu kwa uwazi, 
uadilifu, ushirikishaji na uaminifu wa hali ya juu kwa kuzingatia Katiba, Sheria, 
Kanuni za Uchaguzi, Maadili ya Uchaguzi na Maelekezo ya Tume. Ukiukwaji 
wowote wa sheria za uchaguzi unaweza kusababisha Watendaji wa Uchaguzi 
kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria za nchi. 

 

 

 

 

 

      

        

 


